![](file/thumb/194/94/635076740.jpg )
Ý kiến thăm dò
Bạn quan tâm đến chuyên mục nào trên trang?
Huyện Triệu Sơn khởi công xây dựng công trình khu lưu niệm Hội văn nghệ Việt Nam thời kỳ (1947-1945) tại làng Quần Tín xã Thọ Cường
Ngày 26/07/2024 14:56:21
Ngày 26/7/2024, huyện Triệu Sơn đã tổ chức khởi công xây dựng công trình phục hồi, tu bổ, bảo quản và phát huy giá trị di tích lịch sử cách mạng Khu lưu niệm Hội văn nghệ Việt Nam (thời kỳ 1947-1954) tại làng Quần Tín, xã Thọ Cường.
![DSC01454.JPG](/file/thumb/500/637427105.jpg)
Các đại biểu dự lễ khởi công.
Về dự khởi công có đại diện các ban, ngành Trung ương có liên quan, lãnh đạo Thông tấn xã Việt Nam; đồng chí Lê Văn Tuấn, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy; các đồng chí trong BTV Huyện ủy; các phòng, ban, đơn vị cấp huyện; đại diện gia đình Cố Lưỡng Quốc Tướng quân Nguyễn Sơn; lãnh đạo Đảng, Chính quyền, các ban, ngành, đoàn thể, bí thư chi bộ, thôn trưởng và nhân dân thôn 6, làng Quần Tín xã Thọ Cường.
Dự án phục hồi, tu bổ, bảo quản và phát huy giá trị di tích lịch sử cách mạng Khu lưu niệm Hội văn nghệ Việt Nam (thời kỳ 1947-1954) tại làng Quần Tín, xã Thọ Cường, được huyện Triệu Sơn quyết định chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư trên 11 tỷ 298 triệu đồng; trong đó ngân sách tỉnh hỗ trợ 10 tỷ đồng; phần còn lại là ngân sách huyện và các nguồn huy động hợp pháp khác. Quy mô đầu tư gồm, phục hồi, bảo tồn, tôn tạo các hạng mục công trình: Giếng cổ; Nhà bia lưu niệm xây dựng theo kiến trúc truyền thống, hai tầng mái, tám đao; Nhà lưu niệm kiến trúc tương tự đình làng, mặt bằng chữ nhất, hai bên hồi có sàn gỗ công nghiệp; xây dựng khu vực sân, đường, bãi để xe; trường rào, vườn và các hạng mục phụ trợ. Thời gian thi công công trình là 10 tháng.
Làng Quần Tín xã Thọ Cường là mảnh đất có vị trí địa lý thuận lợi, thiên nhiên trù phú, những năm 1947- 1954, Quần Tín đã được chọn là nơi “an toàn khu” để hội văn nghệ Việt Nam cũng như một số nhà chính trị, quân sự về đây hoạt động, học tập; tại đây các lớp đại học văn hóa khóa 1, 2, 3 đã được mở do thầy Đặng Thai Mai làm Hiệu trưởng; với các Giảng viên là những người có uy tín trong văn học Nghệ thuật như: Tôn Quang Phiệt, Đào Duy Anh, Hải Triều, Nguyễn Tuân, Chế Lan Viên…
Ngoài ra còn có các nhà chính trị, nhà thơ, nhà văn tham gia giảng dạy, nói chuyện tại các lớp học như: đồng chí Trường Chinh, Nguyễn Chí Thanh, Hồ Tùng Mậu, Nguyễn Sơn, Phạm Ngọc Thạch, Xuân Diệu, Nguyễn Đình Thi, Chế Lan Viên…bên cạnh đó còn có các nhà nghiên cứu, họa sĩ, nhà điêu khắc nổi tiếng… Sau khi ra trường, có nhiều người thành đạt, trở thành người nổi tiếng như: đồng chí Nguyễn Mạnh Cầm, ủy viên Bộ chính trị, Phó Thủ tướng Chính phủ, Bộ Trưởng Bộ ngoại giao; đồng chí Phan Diễn, Ủy viên Bộ Chính trị; nhà văn Tú Nam, Tổng thư ký hội nhà văn việt Nam; đồng chí Hoàng Trung Thông, Viện trưởng Viện Văn học Việt Nam, nhà văn Giáng Hương, nhà thơ Minh Huệ và nhiều văn nghệ sĩ nổi tiếng khác.
Bên cạnh đó làng Quần Tín còn thực hiện nghĩa vụ Quốc tế cao cả, từ tháng 2/1950 đến tháng 2/1951 gia đình Hoàng thân Xu-Pha-Nu-Vông, đã được bà con trong làng che chở, bảo vệ an toàn, thể hiện nghĩa tình thủy chung của mối truyền thống hữu nghị Việt-Lào anh em.
Dự án phục hồi, tu bổ, bảo quản và phát huy giá trị di tích lịch sử cách mạng Khu lưu niệm Hội văn nghệ Việt Nam (thời kỳ 1947-1954) tại làng Quần Tín, xã Thọ Cường, được huyện Triệu Sơn quyết định chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư trên 11 tỷ 298 triệu đồng; trong đó ngân sách tỉnh hỗ trợ 10 tỷ đồng; phần còn lại là ngân sách huyện và các nguồn huy động hợp pháp khác. Quy mô đầu tư gồm, phục hồi, bảo tồn, tôn tạo các hạng mục công trình: Giếng cổ; Nhà bia lưu niệm xây dựng theo kiến trúc truyền thống, hai tầng mái, tám đao; Nhà lưu niệm kiến trúc tương tự đình làng, mặt bằng chữ nhất, hai bên hồi có sàn gỗ công nghiệp; xây dựng khu vực sân, đường, bãi để xe; trường rào, vườn và các hạng mục phụ trợ. Thời gian thi công công trình là 10 tháng.
Làng Quần Tín xã Thọ Cường là mảnh đất có vị trí địa lý thuận lợi, thiên nhiên trù phú, những năm 1947- 1954, Quần Tín đã được chọn là nơi “an toàn khu” để hội văn nghệ Việt Nam cũng như một số nhà chính trị, quân sự về đây hoạt động, học tập; tại đây các lớp đại học văn hóa khóa 1, 2, 3 đã được mở do thầy Đặng Thai Mai làm Hiệu trưởng; với các Giảng viên là những người có uy tín trong văn học Nghệ thuật như: Tôn Quang Phiệt, Đào Duy Anh, Hải Triều, Nguyễn Tuân, Chế Lan Viên…
Ngoài ra còn có các nhà chính trị, nhà thơ, nhà văn tham gia giảng dạy, nói chuyện tại các lớp học như: đồng chí Trường Chinh, Nguyễn Chí Thanh, Hồ Tùng Mậu, Nguyễn Sơn, Phạm Ngọc Thạch, Xuân Diệu, Nguyễn Đình Thi, Chế Lan Viên…bên cạnh đó còn có các nhà nghiên cứu, họa sĩ, nhà điêu khắc nổi tiếng… Sau khi ra trường, có nhiều người thành đạt, trở thành người nổi tiếng như: đồng chí Nguyễn Mạnh Cầm, ủy viên Bộ chính trị, Phó Thủ tướng Chính phủ, Bộ Trưởng Bộ ngoại giao; đồng chí Phan Diễn, Ủy viên Bộ Chính trị; nhà văn Tú Nam, Tổng thư ký hội nhà văn việt Nam; đồng chí Hoàng Trung Thông, Viện trưởng Viện Văn học Việt Nam, nhà văn Giáng Hương, nhà thơ Minh Huệ và nhiều văn nghệ sĩ nổi tiếng khác.
Bên cạnh đó làng Quần Tín còn thực hiện nghĩa vụ Quốc tế cao cả, từ tháng 2/1950 đến tháng 2/1951 gia đình Hoàng thân Xu-Pha-Nu-Vông, đã được bà con trong làng che chở, bảo vệ an toàn, thể hiện nghĩa tình thủy chung của mối truyền thống hữu nghị Việt-Lào anh em.
![DSC01449.JPG](/file/thumb/500/637427124.jpg)
Phối cảnh công trình.
![DSC01464.JPG](/file/thumb/500/637427108.jpg)
![DSC01466.JPG](/file/thumb/500/637427110.jpg)
![DSC01467.JPG](/file/thumb/500/637427112.jpg)
![DSC01468.JPG](/file/thumb/500/637427113.jpg)
Các Đại biểu thăm quan phối cảnh công trình.
Căn cứ vào các tiêu chí và giá trị của di tích, năm 2013 Chủ tịch UBND tỉnh đã ký Quyết định cấp Bằng xếp hạng di tích Cấp tỉnh- Địa điểm khu lưu niệm Hội Văn nghệ Việt Nam (thời kỳ 1947-1954) làng Quần Tín, thuộc di tích lịch sử cách mạng.
![DSC01474.JPG](/file/thumb/500/637427115.jpg)
Bà Nguyễn Thanh Hà (Người mặc áo hoa ở giữa) con giá thứ 4 Lưỡng Quốc Tướng quân Nguyễn Sơn
về dự khởi công, công trình
![DSC01479.JPG](/file/thumb/500/637427122.jpg)
![DSC01476.JPG](/file/thumb/500/637427126.jpg)
Các đại biểu thăm quan di tích giếng cổ.
Việc khởi công xây dựng phục hồi, tu bổ, bảo quản và phát huy giá trị di tích lịch sử cách mạng Khu lưu niệm Hội văn nghệ Việt Nam (thời kỳ 1947-1954) tại làng Quần Tín, xã Thọ Cường là một sự kiện có ý nghĩa quan trọng. Đây không chỉ là nơi ghi dấu tích xưa, tri ân các thế hệ văn nghệ sĩ tiền bối; các cán bộ mà nhân dân đã che chở đùm bọc, mà còn là một điểm đến về nguồn đặc biệt ý nghĩa cho văn nghệ sĩ và cũng là “địa chỉ đỏ” nhằm giáo dục, bồi đắp tình yêu quê hương đất nước, niềm tự hào truyền thống cách mạng, nền văn học nghệ thuật nước nhà cho thế hệ hôm nay và mai sau.
Thùy Dung
Thùy Dung
Tin cùng chuyên mục
-
Lễ Dâng hương cầu siêu- thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ - nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024)
27/07/2024 09:33:14 -
Huyện Triệu Sơn khởi công xây dựng công trình khu lưu niệm Hội văn nghệ Việt Nam thời kỳ (1947-1945) tại làng Quần Tín xã Thọ Cường
26/07/2024 14:56:21 -
Phó Chủ tịch UBND huyện Lê Phú Quốc, thăm hỏi, tặng quà các gia đình chính sách
25/07/2024 14:18:21 -
Đồng chí Lê Quang Hùng, Ủy viên BTV, Chủ nhiệm UBKT Tỉnh ủy viếng nghĩa trang liệt sĩ và thăm, tặng quà gia đình chính sách tại huyện Triệu Sơn.
24/07/2024 09:47:42
Huyện Triệu Sơn khởi công xây dựng công trình khu lưu niệm Hội văn nghệ Việt Nam thời kỳ (1947-1945) tại làng Quần Tín xã Thọ Cường
Đăng lúc: 26/07/2024 14:56:21 (GMT+7)
Ngày 26/7/2024, huyện Triệu Sơn đã tổ chức khởi công xây dựng công trình phục hồi, tu bổ, bảo quản và phát huy giá trị di tích lịch sử cách mạng Khu lưu niệm Hội văn nghệ Việt Nam (thời kỳ 1947-1954) tại làng Quần Tín, xã Thọ Cường.
![DSC01454.JPG](/file/thumb/500/637427105.jpg)
Các đại biểu dự lễ khởi công.
Về dự khởi công có đại diện các ban, ngành Trung ương có liên quan, lãnh đạo Thông tấn xã Việt Nam; đồng chí Lê Văn Tuấn, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy; các đồng chí trong BTV Huyện ủy; các phòng, ban, đơn vị cấp huyện; đại diện gia đình Cố Lưỡng Quốc Tướng quân Nguyễn Sơn; lãnh đạo Đảng, Chính quyền, các ban, ngành, đoàn thể, bí thư chi bộ, thôn trưởng và nhân dân thôn 6, làng Quần Tín xã Thọ Cường.
Dự án phục hồi, tu bổ, bảo quản và phát huy giá trị di tích lịch sử cách mạng Khu lưu niệm Hội văn nghệ Việt Nam (thời kỳ 1947-1954) tại làng Quần Tín, xã Thọ Cường, được huyện Triệu Sơn quyết định chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư trên 11 tỷ 298 triệu đồng; trong đó ngân sách tỉnh hỗ trợ 10 tỷ đồng; phần còn lại là ngân sách huyện và các nguồn huy động hợp pháp khác. Quy mô đầu tư gồm, phục hồi, bảo tồn, tôn tạo các hạng mục công trình: Giếng cổ; Nhà bia lưu niệm xây dựng theo kiến trúc truyền thống, hai tầng mái, tám đao; Nhà lưu niệm kiến trúc tương tự đình làng, mặt bằng chữ nhất, hai bên hồi có sàn gỗ công nghiệp; xây dựng khu vực sân, đường, bãi để xe; trường rào, vườn và các hạng mục phụ trợ. Thời gian thi công công trình là 10 tháng.
Làng Quần Tín xã Thọ Cường là mảnh đất có vị trí địa lý thuận lợi, thiên nhiên trù phú, những năm 1947- 1954, Quần Tín đã được chọn là nơi “an toàn khu” để hội văn nghệ Việt Nam cũng như một số nhà chính trị, quân sự về đây hoạt động, học tập; tại đây các lớp đại học văn hóa khóa 1, 2, 3 đã được mở do thầy Đặng Thai Mai làm Hiệu trưởng; với các Giảng viên là những người có uy tín trong văn học Nghệ thuật như: Tôn Quang Phiệt, Đào Duy Anh, Hải Triều, Nguyễn Tuân, Chế Lan Viên…
Ngoài ra còn có các nhà chính trị, nhà thơ, nhà văn tham gia giảng dạy, nói chuyện tại các lớp học như: đồng chí Trường Chinh, Nguyễn Chí Thanh, Hồ Tùng Mậu, Nguyễn Sơn, Phạm Ngọc Thạch, Xuân Diệu, Nguyễn Đình Thi, Chế Lan Viên…bên cạnh đó còn có các nhà nghiên cứu, họa sĩ, nhà điêu khắc nổi tiếng… Sau khi ra trường, có nhiều người thành đạt, trở thành người nổi tiếng như: đồng chí Nguyễn Mạnh Cầm, ủy viên Bộ chính trị, Phó Thủ tướng Chính phủ, Bộ Trưởng Bộ ngoại giao; đồng chí Phan Diễn, Ủy viên Bộ Chính trị; nhà văn Tú Nam, Tổng thư ký hội nhà văn việt Nam; đồng chí Hoàng Trung Thông, Viện trưởng Viện Văn học Việt Nam, nhà văn Giáng Hương, nhà thơ Minh Huệ và nhiều văn nghệ sĩ nổi tiếng khác.
Bên cạnh đó làng Quần Tín còn thực hiện nghĩa vụ Quốc tế cao cả, từ tháng 2/1950 đến tháng 2/1951 gia đình Hoàng thân Xu-Pha-Nu-Vông, đã được bà con trong làng che chở, bảo vệ an toàn, thể hiện nghĩa tình thủy chung của mối truyền thống hữu nghị Việt-Lào anh em.
Dự án phục hồi, tu bổ, bảo quản và phát huy giá trị di tích lịch sử cách mạng Khu lưu niệm Hội văn nghệ Việt Nam (thời kỳ 1947-1954) tại làng Quần Tín, xã Thọ Cường, được huyện Triệu Sơn quyết định chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư trên 11 tỷ 298 triệu đồng; trong đó ngân sách tỉnh hỗ trợ 10 tỷ đồng; phần còn lại là ngân sách huyện và các nguồn huy động hợp pháp khác. Quy mô đầu tư gồm, phục hồi, bảo tồn, tôn tạo các hạng mục công trình: Giếng cổ; Nhà bia lưu niệm xây dựng theo kiến trúc truyền thống, hai tầng mái, tám đao; Nhà lưu niệm kiến trúc tương tự đình làng, mặt bằng chữ nhất, hai bên hồi có sàn gỗ công nghiệp; xây dựng khu vực sân, đường, bãi để xe; trường rào, vườn và các hạng mục phụ trợ. Thời gian thi công công trình là 10 tháng.
Làng Quần Tín xã Thọ Cường là mảnh đất có vị trí địa lý thuận lợi, thiên nhiên trù phú, những năm 1947- 1954, Quần Tín đã được chọn là nơi “an toàn khu” để hội văn nghệ Việt Nam cũng như một số nhà chính trị, quân sự về đây hoạt động, học tập; tại đây các lớp đại học văn hóa khóa 1, 2, 3 đã được mở do thầy Đặng Thai Mai làm Hiệu trưởng; với các Giảng viên là những người có uy tín trong văn học Nghệ thuật như: Tôn Quang Phiệt, Đào Duy Anh, Hải Triều, Nguyễn Tuân, Chế Lan Viên…
Ngoài ra còn có các nhà chính trị, nhà thơ, nhà văn tham gia giảng dạy, nói chuyện tại các lớp học như: đồng chí Trường Chinh, Nguyễn Chí Thanh, Hồ Tùng Mậu, Nguyễn Sơn, Phạm Ngọc Thạch, Xuân Diệu, Nguyễn Đình Thi, Chế Lan Viên…bên cạnh đó còn có các nhà nghiên cứu, họa sĩ, nhà điêu khắc nổi tiếng… Sau khi ra trường, có nhiều người thành đạt, trở thành người nổi tiếng như: đồng chí Nguyễn Mạnh Cầm, ủy viên Bộ chính trị, Phó Thủ tướng Chính phủ, Bộ Trưởng Bộ ngoại giao; đồng chí Phan Diễn, Ủy viên Bộ Chính trị; nhà văn Tú Nam, Tổng thư ký hội nhà văn việt Nam; đồng chí Hoàng Trung Thông, Viện trưởng Viện Văn học Việt Nam, nhà văn Giáng Hương, nhà thơ Minh Huệ và nhiều văn nghệ sĩ nổi tiếng khác.
Bên cạnh đó làng Quần Tín còn thực hiện nghĩa vụ Quốc tế cao cả, từ tháng 2/1950 đến tháng 2/1951 gia đình Hoàng thân Xu-Pha-Nu-Vông, đã được bà con trong làng che chở, bảo vệ an toàn, thể hiện nghĩa tình thủy chung của mối truyền thống hữu nghị Việt-Lào anh em.
![DSC01449.JPG](/file/thumb/500/637427124.jpg)
Phối cảnh công trình.
![DSC01464.JPG](/file/thumb/500/637427108.jpg)
![DSC01466.JPG](/file/thumb/500/637427110.jpg)
![DSC01467.JPG](/file/thumb/500/637427112.jpg)
![DSC01468.JPG](/file/thumb/500/637427113.jpg)
Các Đại biểu thăm quan phối cảnh công trình.
Căn cứ vào các tiêu chí và giá trị của di tích, năm 2013 Chủ tịch UBND tỉnh đã ký Quyết định cấp Bằng xếp hạng di tích Cấp tỉnh- Địa điểm khu lưu niệm Hội Văn nghệ Việt Nam (thời kỳ 1947-1954) làng Quần Tín, thuộc di tích lịch sử cách mạng.
![DSC01474.JPG](/file/thumb/500/637427115.jpg)
Bà Nguyễn Thanh Hà (Người mặc áo hoa ở giữa) con giá thứ 4 Lưỡng Quốc Tướng quân Nguyễn Sơn
về dự khởi công, công trình
![DSC01479.JPG](/file/thumb/500/637427122.jpg)
![DSC01476.JPG](/file/thumb/500/637427126.jpg)
Các đại biểu thăm quan di tích giếng cổ.
Việc khởi công xây dựng phục hồi, tu bổ, bảo quản và phát huy giá trị di tích lịch sử cách mạng Khu lưu niệm Hội văn nghệ Việt Nam (thời kỳ 1947-1954) tại làng Quần Tín, xã Thọ Cường là một sự kiện có ý nghĩa quan trọng. Đây không chỉ là nơi ghi dấu tích xưa, tri ân các thế hệ văn nghệ sĩ tiền bối; các cán bộ mà nhân dân đã che chở đùm bọc, mà còn là một điểm đến về nguồn đặc biệt ý nghĩa cho văn nghệ sĩ và cũng là “địa chỉ đỏ” nhằm giáo dục, bồi đắp tình yêu quê hương đất nước, niềm tự hào truyền thống cách mạng, nền văn học nghệ thuật nước nhà cho thế hệ hôm nay và mai sau.
Thùy Dung
Thùy Dung
Tin khác
Tin nóng
![](file/thumb/260/200/636015152.jpg )
![](file/thumb/260/30/636129605.jpg )
Xem nhiều
Xây dựng nông thôn mới
Xây dựng nông thôn mới
-
Giao ban tiến độ cung cấp nước sạch tập trung đến các xã, thị trấn năm 2024
24/07/2024 -
Báo cáo kết quả thẩm tra hồ sơ và mức độ đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao năm 2024 của xã Khuyến Nông, xã Thọ Cường, xã Thọ Tiến, xã XuânThọ
24/07/2024 -
Chị Lê Thị Hương – con em xa quê thôn Thái Lộc, xã Thái Hòa hỗ trợ gần 500 triệu đồng làm đường giao thông nông thôn
22/07/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND Huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Xuân Thọ và Thọ Cường về tiến độ xây dựng NTM nâng cao.
20/07/2024 -
Kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao tại xã Khuyến Nông
17/07/2024