![](file/thumb/194/94/635076740.jpg )
Ý kiến thăm dò
Bạn quan tâm đến chuyên mục nào trên trang?
Hội nghị tổng kết phong trào thi đua CCB gương mẫu huyện Triệu Sơn, giai đoạn 2019-2024
Ngày 30/05/2024 15:10:00
Sáng 30/5/2024, Hội Cựu chiến binh (CCB) huyện Triệu Sơn tổ chức hội nghị tổng kết phong trào thi đua “Cựu chiến binh gương mẫu” giai đoạn 2019 - 2024; đề ra phương hướng, mục tiêu, nội dung, biện pháp giai đoạn 2024 - 2029.
![z5491135632294_1808b5c4ddfa2948cd62a59223af82c0.jpg](/file/thumb/500/637352145.jpg)
![z5491121584645_aadab4b45435f827250ab446f37f1ec5.jpg](/file/thumb/500/637352128.jpg)
![z5491133082936_a431f6ee68bf47ab76541d5526fcd173.jpg](/file/thumb/500/637352146.jpg)
![z5491130871218_e75b04b36ac187e7e1df5f0493edb5e2.jpg](/file/thumb/500/637352147.jpg)
![z5491125698012_1ccd710701298056b8dbdbb77ded5e1d.jpg](/file/thumb/500/637352139.jpg)
![z5491139754226_ec4d1281b8cd1433c16d6fdfc5f06c58.jpg](/file/thumb/500/637352141.jpg)
![z5491138166725_33b1b2c1620c3bc49d9213996f6d6b00.jpg](/file/thumb/500/637352143.jpg)
Các đại biểu dự hội nghị.
Dự Hội nghị, có đồng chí Phạm Văn Luân, Phó Chủ tịch Hội CCB tỉnh; đồng chí Lê Văn Tuấn, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy; đồng chí Nguyễn Thành Luân, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện; các đồng chí trong Ban Thường vụ Huyện ủy, Thường trực Hội đồng nhân dân, lãnh đạo UBND huyện; lãnh đạo các ban, phòng ngành, đoàn thể, các tổ chức chính trị xã hội huyện; các đồng chí lãnh đạo, nguyên lãnh đạo Hội CCB huyện các thời kỳ; các đồng chí ủy viên Ban chấp hành Hội CCB huyện, Chủ tịch Hội CCB cơ sở, cán bộ, hội viên tiêu tiểu trong phong trào thi đua “Cựu chiến binh gương mẫu” giai đoạn 2019 - 2024.
Hội CCB huyện Triệu Sơn có 13.129 hội viên, với 37 tổ chức cơ sở hội. 5 năm qua, phong trào thi đua “CCB gương mẫu” huyện Triệu Sơn đã được triển khai chặt chẽ, toàn diện có chiều sâu, đã bám sát các chỉ tiêu thi đua của Hội cấp trên phát động, gắn với phong trào thi đua yêu nước và các nội dung chỉ đạo của cấp uỷ, chính quyền địa phương. Hội không ngừng đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, xây dựng tổ chức hội trong sạch vững mạnh, nhất là thực hiện thắng lợi nhiệm vụ tham gia xây dựng, bảo vệ Đảng, chính quyền, bảo vệ Nhân dân, giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội ở địa phương. Các cấp hội đã tích cực đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động phát triển tổ chức hội và kết nạp hội viên. Hiện nay toàn Huyện hội có 37 tổ chức cơ sở hội, Tỷ lệ CCB vào hội đạt tỷ lệ 98,6 %. Hàng năm 100% cơ sở hội hoàn thành tốt nhiệm vụ, 96% hội viên hoàn thành tốt nhiệm vụ, Hội viên gương mẫu đạt 96%.
Phong trào CCB giúp nhau làm kinh tế giỏi được phát triển rộng khắp, là nhiệm vụ trọng tâm và thường xuyên, thu hút, tập hợp các thế hệ CCB tham gia. Phong trào thi đua CCB gương mẫu đã góp phần nâng cao đời sống hội viên và nhân dân, tỷ lệ hộ khá và giàu của Hội CCB huyện tăng lên 59,8%, tỷ lệ hộ nghèo giảm còn 0,32 % năm 2024.
Xác định công tác tuyên truyền, giáo dục truyền thống cách mạng cho thế hệ trẻ là nhiệm vụ quan trọng, Hội CCB huyện tổ chức được 6 buổi giáo dục truyền thống cho thế hệ trẻ, chỉ đạo cơ sở hội phối hợp với các trường THCS tổ chức 185 buổi nói chuyện truyền thống cách mạng cho gần 6.000 lượt thanh, thiếu niên, học sinh.
Phối hợp với các ngành, đoàn thể, địa phương tuyên truyền, vận động thanh niên khám tuyển nghĩa vụ quân sự và lên đường nhập ngũ, hàng năm huyện đều hoàn thành 100% chỉ tiêu giao quân; Chỉ đạo 34 cơ sở hội phối hợp với Công an xây dựng 254 Tổ CCB tự quản về an ninh trật tự tại khu dân cư, với 680 hội viên CCB tham gia.
Phối hợp triển khai các biện pháp phòng chống tội phạm và tệ nạn xã hội; Tổ chức thăm hỏi, tặng quà các đối tượng chính sách, các hội viên CCB có hoàn cảnh khó khăn ốm đau, hoạn nạn nhân các dịp lễ, tết. Vận động hội viên đóng góp quỹ làm nhà “Nghĩa tình CCB” cho hội viên CCB khó khăn về nhà ở, trong 5 năm đã hỗ trợ làm được 23 nhà, với số tiền 730 triệu đồng. Đăng ký với Huyện ủy xây dựng các tổ:“CCB Tự quản về An ninh - trật tự”; “Tổ CCB bảo vệ môi trường sông hồ” thu gom trên 20 tấn rác thải; đặc biệt là đăng ký tuyến đường điện “chiếu sáng đường thôn” do Hội CCB tự quản, đã từng bước thay đổi bộ mặt nông thôn.
Thực hiện Cuộc vận động toàn dân tham gia xây dựng Nông thôn mới, đô thị văn minh, MTTQ và các đoàn thể của huyện đã vận động hội viên và nhân dân hiến hơn 462 km đất, với diện tích 48,9 ha để mở rộng đường giao thông nông thôn, trị giá 3.700 tỷ đồng. Trong đó có sự gương mẫu đi đầu, đóng góp tích cực của hội viên CCB trên địa bàn huyện.
Với những kết quả đạt được, có nhiều tập thể và cá nhân được Hội cấp trên và chính quyền các cấp khen thưởng, được Trung ương Hội CCB Việt Nam tặng Bằng khen, cờ thi đua; Chủ tịch UBND tỉnh Thanh Hoá, Chủ tịch UBND huyện tặng Bằng khen, giấy khen trong thực hiện phong trào thi đua “CCB gương mẫu” giai đoạn 2019 - 2024.
Phát huy kết quả đạt được, giai đoạn 2024-2029, Hội CCB huyện Triệu Sơn tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác thi đua khen thưởng; đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước, gắn phong trào thi đua “CCB gương mẫu”; tiếp tục thực hiện nghiêm túc Chỉ thị số 05-CT/TW của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; các phong trào, các cuộc vận động của tỉnh, địa phương, phấn đấu thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu đề ra.
Hội CCB huyện Triệu Sơn có 13.129 hội viên, với 37 tổ chức cơ sở hội. 5 năm qua, phong trào thi đua “CCB gương mẫu” huyện Triệu Sơn đã được triển khai chặt chẽ, toàn diện có chiều sâu, đã bám sát các chỉ tiêu thi đua của Hội cấp trên phát động, gắn với phong trào thi đua yêu nước và các nội dung chỉ đạo của cấp uỷ, chính quyền địa phương. Hội không ngừng đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, xây dựng tổ chức hội trong sạch vững mạnh, nhất là thực hiện thắng lợi nhiệm vụ tham gia xây dựng, bảo vệ Đảng, chính quyền, bảo vệ Nhân dân, giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội ở địa phương. Các cấp hội đã tích cực đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động phát triển tổ chức hội và kết nạp hội viên. Hiện nay toàn Huyện hội có 37 tổ chức cơ sở hội, Tỷ lệ CCB vào hội đạt tỷ lệ 98,6 %. Hàng năm 100% cơ sở hội hoàn thành tốt nhiệm vụ, 96% hội viên hoàn thành tốt nhiệm vụ, Hội viên gương mẫu đạt 96%.
Phong trào CCB giúp nhau làm kinh tế giỏi được phát triển rộng khắp, là nhiệm vụ trọng tâm và thường xuyên, thu hút, tập hợp các thế hệ CCB tham gia. Phong trào thi đua CCB gương mẫu đã góp phần nâng cao đời sống hội viên và nhân dân, tỷ lệ hộ khá và giàu của Hội CCB huyện tăng lên 59,8%, tỷ lệ hộ nghèo giảm còn 0,32 % năm 2024.
Xác định công tác tuyên truyền, giáo dục truyền thống cách mạng cho thế hệ trẻ là nhiệm vụ quan trọng, Hội CCB huyện tổ chức được 6 buổi giáo dục truyền thống cho thế hệ trẻ, chỉ đạo cơ sở hội phối hợp với các trường THCS tổ chức 185 buổi nói chuyện truyền thống cách mạng cho gần 6.000 lượt thanh, thiếu niên, học sinh.
Phối hợp với các ngành, đoàn thể, địa phương tuyên truyền, vận động thanh niên khám tuyển nghĩa vụ quân sự và lên đường nhập ngũ, hàng năm huyện đều hoàn thành 100% chỉ tiêu giao quân; Chỉ đạo 34 cơ sở hội phối hợp với Công an xây dựng 254 Tổ CCB tự quản về an ninh trật tự tại khu dân cư, với 680 hội viên CCB tham gia.
Phối hợp triển khai các biện pháp phòng chống tội phạm và tệ nạn xã hội; Tổ chức thăm hỏi, tặng quà các đối tượng chính sách, các hội viên CCB có hoàn cảnh khó khăn ốm đau, hoạn nạn nhân các dịp lễ, tết. Vận động hội viên đóng góp quỹ làm nhà “Nghĩa tình CCB” cho hội viên CCB khó khăn về nhà ở, trong 5 năm đã hỗ trợ làm được 23 nhà, với số tiền 730 triệu đồng. Đăng ký với Huyện ủy xây dựng các tổ:“CCB Tự quản về An ninh - trật tự”; “Tổ CCB bảo vệ môi trường sông hồ” thu gom trên 20 tấn rác thải; đặc biệt là đăng ký tuyến đường điện “chiếu sáng đường thôn” do Hội CCB tự quản, đã từng bước thay đổi bộ mặt nông thôn.
Thực hiện Cuộc vận động toàn dân tham gia xây dựng Nông thôn mới, đô thị văn minh, MTTQ và các đoàn thể của huyện đã vận động hội viên và nhân dân hiến hơn 462 km đất, với diện tích 48,9 ha để mở rộng đường giao thông nông thôn, trị giá 3.700 tỷ đồng. Trong đó có sự gương mẫu đi đầu, đóng góp tích cực của hội viên CCB trên địa bàn huyện.
Với những kết quả đạt được, có nhiều tập thể và cá nhân được Hội cấp trên và chính quyền các cấp khen thưởng, được Trung ương Hội CCB Việt Nam tặng Bằng khen, cờ thi đua; Chủ tịch UBND tỉnh Thanh Hoá, Chủ tịch UBND huyện tặng Bằng khen, giấy khen trong thực hiện phong trào thi đua “CCB gương mẫu” giai đoạn 2019 - 2024.
Phát huy kết quả đạt được, giai đoạn 2024-2029, Hội CCB huyện Triệu Sơn tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác thi đua khen thưởng; đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước, gắn phong trào thi đua “CCB gương mẫu”; tiếp tục thực hiện nghiêm túc Chỉ thị số 05-CT/TW của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; các phong trào, các cuộc vận động của tỉnh, địa phương, phấn đấu thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu đề ra.
![z5491138870073_42b5f8320be02bec6ceff0a2cbf03026.jpg](/file/thumb/500/637352150.jpg)
![z5491141607474_432e3a2139bb5a6a6e517ecccb6b533a.jpg](/file/thumb/500/637352151.jpg)
Lãnh đạo Hội CCB tỉnh và đồng chí Bí thư Huyện ủy Lê Văn Tuấn phát biểu tại hội nghị.
Phát biểu chúc mừng và chỉ đạo Hội nghị, đồng chí Phạm Văn Luân, Phó Chủ tịch Hội CCB tỉnh; đồng chí Lê Văn Tuấn, Tỉnh uỷ viên, Bí thư Huyện uỷ ghi nhận, chúc mừng, biểu dương những thành tích mà các cấp Hội CCB huyện đã đạt được trong những năm qua; đồng thời đề nghị trong thời gian tới: Các cấp Hội, hội viên CCB cần tiếp tục phát huy truyền thống cách mạng của dân tộc và phẩm chất cao quý của “Bộ đội Cụ Hồ”; gương mẫu, tích cực tham gia và vận động quần chúng cùng tham gia các hoạt động xã hội, đi đầu trong phong trào tại địa phương, đơn vị; mỗi đồng chí CCB phải là tấm gương sáng, mẫu mực về phẩm chất, đạo đức cách mạng, về bản lĩnh chính trị cho thế hệ trẻ noi theo. Tiếp tục đẩy mạnh phong trào thi đua “CCB gương mẫu” đi vào chiều sâu. Nâng cao chất lượng phong trào CCB giúp nhau làm kinh tế giỏi. Thực hiện tốt các hoạt động nghĩa tình đồng đội, công tác nhân đạo, từ thiện. Phát huy vai trò người có uy tín ở địa phương, tích cực tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên và nhân dân tham gia cùng với cấp ủy, chính quyền xây dựng chỉnh trang nông thôn mới, đô thị văn minh. Tăng cường khối đoàn kết, tập hợp, phát triển hội viên, xây dựng tổ chức Hội vững mạnh toàn diện. Thực hiện tốt chức năng giám sát, phản biện xã hội. Không ngừng phát động và đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước sâu rộng trong các cấp Hội, trong mỗi cán bộ, hội viên. Gắn phong trào thi đua “CCB gương mẫu” với thực hiện các phong trào, các cuộc vận động của địa phương, đơn vị; chú trọng xây dựng và nhân rộng các mô hình, điển hình tiên tiến trên các lĩnh vực hoạt động; thường xuyên sơ kết, tổng kết, biểu dương khen thưởng kịp thời. Tập trung cùng với Đảng bộ, chính quyền và nhân dân trong huyện hoàn thành xây dựng huyện nông thôn mới nâng cao trong năm 2024, đến năm 2025 kỷ niệm 60 năm thành lập huyện và huyện được công nhận tiêu chí đô thị loại 4.
Tại Hội nghị, đã bầu đoàn đại biểu tham dự Hội nghị Phong trào thi đua “CCB gương mẫu” tỉnh Thanh Hoá, giai đoạn 2019 - 2024.
Tại Hội nghị, đã bầu đoàn đại biểu tham dự Hội nghị Phong trào thi đua “CCB gương mẫu” tỉnh Thanh Hoá, giai đoạn 2019 - 2024.
![z5491142297076_55b234dbb5352a9696fd3ff40e5b320a.jpg](/file/thumb/500/637352152.jpg)
![z5491143537077_f981d91fcaca5c910cbcd04f78eff956.jpg](/file/thumb/500/637352153.jpg)
![z5491144657307_37d1bf1ea46d55cb6122be39bc06727d.jpg](/file/thumb/500/637352154.jpg)
Các tập thể và cá nhân được khen thưởng.
Nhân dịp này, Huyện Triệu Sơn đã trao tặng Giấy khen của Chủ tịch UBND huyện cho 12 tập thể, 12 cá nhân; Hội CCB huyện đã trao giấy khen của Ban Chấp hành Hội CCB huyện cho 23 tập thể, 17 cá nhân có thành tích tiêu biểu trong phong trào thi đua “CCB gương mẫu” giai đoạn 2019 - 2024.
Lê Anh
Lê Anh
Tin cùng chuyên mục
-
Khởi công xây dựng nhà ở cho hộ nghèo.
22/07/2024 15:00:00 -
Huyện Triệu Sơn quan tâm chăm lo cho gia đình chính sách, người có công với Cách mạng
22/07/2024 10:00:00 -
Huyện đoàn tổ chức Hội nghị Họp kỹ thuật- Bốc thăm bảng thi đấu giải bóng đá Nam Thiếu niên năm 2024.
19/07/2024 22:25:41 -
Chủ tịch UBND huyện thăm, tặng quà gia đình có công với cách mạng nhân kỷ niệm 77 năm ngày thương binh liệt sĩ
19/07/2024 07:00:00
Hội nghị tổng kết phong trào thi đua CCB gương mẫu huyện Triệu Sơn, giai đoạn 2019-2024
Đăng lúc: 30/05/2024 15:10:00 (GMT+7)
Sáng 30/5/2024, Hội Cựu chiến binh (CCB) huyện Triệu Sơn tổ chức hội nghị tổng kết phong trào thi đua “Cựu chiến binh gương mẫu” giai đoạn 2019 - 2024; đề ra phương hướng, mục tiêu, nội dung, biện pháp giai đoạn 2024 - 2029.
![z5491135632294_1808b5c4ddfa2948cd62a59223af82c0.jpg](/file/thumb/500/637352145.jpg)
![z5491121584645_aadab4b45435f827250ab446f37f1ec5.jpg](/file/thumb/500/637352128.jpg)
![z5491133082936_a431f6ee68bf47ab76541d5526fcd173.jpg](/file/thumb/500/637352146.jpg)
![z5491130871218_e75b04b36ac187e7e1df5f0493edb5e2.jpg](/file/thumb/500/637352147.jpg)
![z5491125698012_1ccd710701298056b8dbdbb77ded5e1d.jpg](/file/thumb/500/637352139.jpg)
![z5491139754226_ec4d1281b8cd1433c16d6fdfc5f06c58.jpg](/file/thumb/500/637352141.jpg)
![z5491138166725_33b1b2c1620c3bc49d9213996f6d6b00.jpg](/file/thumb/500/637352143.jpg)
Các đại biểu dự hội nghị.
Dự Hội nghị, có đồng chí Phạm Văn Luân, Phó Chủ tịch Hội CCB tỉnh; đồng chí Lê Văn Tuấn, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy; đồng chí Nguyễn Thành Luân, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện; các đồng chí trong Ban Thường vụ Huyện ủy, Thường trực Hội đồng nhân dân, lãnh đạo UBND huyện; lãnh đạo các ban, phòng ngành, đoàn thể, các tổ chức chính trị xã hội huyện; các đồng chí lãnh đạo, nguyên lãnh đạo Hội CCB huyện các thời kỳ; các đồng chí ủy viên Ban chấp hành Hội CCB huyện, Chủ tịch Hội CCB cơ sở, cán bộ, hội viên tiêu tiểu trong phong trào thi đua “Cựu chiến binh gương mẫu” giai đoạn 2019 - 2024.
Hội CCB huyện Triệu Sơn có 13.129 hội viên, với 37 tổ chức cơ sở hội. 5 năm qua, phong trào thi đua “CCB gương mẫu” huyện Triệu Sơn đã được triển khai chặt chẽ, toàn diện có chiều sâu, đã bám sát các chỉ tiêu thi đua của Hội cấp trên phát động, gắn với phong trào thi đua yêu nước và các nội dung chỉ đạo của cấp uỷ, chính quyền địa phương. Hội không ngừng đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, xây dựng tổ chức hội trong sạch vững mạnh, nhất là thực hiện thắng lợi nhiệm vụ tham gia xây dựng, bảo vệ Đảng, chính quyền, bảo vệ Nhân dân, giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội ở địa phương. Các cấp hội đã tích cực đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động phát triển tổ chức hội và kết nạp hội viên. Hiện nay toàn Huyện hội có 37 tổ chức cơ sở hội, Tỷ lệ CCB vào hội đạt tỷ lệ 98,6 %. Hàng năm 100% cơ sở hội hoàn thành tốt nhiệm vụ, 96% hội viên hoàn thành tốt nhiệm vụ, Hội viên gương mẫu đạt 96%.
Phong trào CCB giúp nhau làm kinh tế giỏi được phát triển rộng khắp, là nhiệm vụ trọng tâm và thường xuyên, thu hút, tập hợp các thế hệ CCB tham gia. Phong trào thi đua CCB gương mẫu đã góp phần nâng cao đời sống hội viên và nhân dân, tỷ lệ hộ khá và giàu của Hội CCB huyện tăng lên 59,8%, tỷ lệ hộ nghèo giảm còn 0,32 % năm 2024.
Xác định công tác tuyên truyền, giáo dục truyền thống cách mạng cho thế hệ trẻ là nhiệm vụ quan trọng, Hội CCB huyện tổ chức được 6 buổi giáo dục truyền thống cho thế hệ trẻ, chỉ đạo cơ sở hội phối hợp với các trường THCS tổ chức 185 buổi nói chuyện truyền thống cách mạng cho gần 6.000 lượt thanh, thiếu niên, học sinh.
Phối hợp với các ngành, đoàn thể, địa phương tuyên truyền, vận động thanh niên khám tuyển nghĩa vụ quân sự và lên đường nhập ngũ, hàng năm huyện đều hoàn thành 100% chỉ tiêu giao quân; Chỉ đạo 34 cơ sở hội phối hợp với Công an xây dựng 254 Tổ CCB tự quản về an ninh trật tự tại khu dân cư, với 680 hội viên CCB tham gia.
Phối hợp triển khai các biện pháp phòng chống tội phạm và tệ nạn xã hội; Tổ chức thăm hỏi, tặng quà các đối tượng chính sách, các hội viên CCB có hoàn cảnh khó khăn ốm đau, hoạn nạn nhân các dịp lễ, tết. Vận động hội viên đóng góp quỹ làm nhà “Nghĩa tình CCB” cho hội viên CCB khó khăn về nhà ở, trong 5 năm đã hỗ trợ làm được 23 nhà, với số tiền 730 triệu đồng. Đăng ký với Huyện ủy xây dựng các tổ:“CCB Tự quản về An ninh - trật tự”; “Tổ CCB bảo vệ môi trường sông hồ” thu gom trên 20 tấn rác thải; đặc biệt là đăng ký tuyến đường điện “chiếu sáng đường thôn” do Hội CCB tự quản, đã từng bước thay đổi bộ mặt nông thôn.
Thực hiện Cuộc vận động toàn dân tham gia xây dựng Nông thôn mới, đô thị văn minh, MTTQ và các đoàn thể của huyện đã vận động hội viên và nhân dân hiến hơn 462 km đất, với diện tích 48,9 ha để mở rộng đường giao thông nông thôn, trị giá 3.700 tỷ đồng. Trong đó có sự gương mẫu đi đầu, đóng góp tích cực của hội viên CCB trên địa bàn huyện.
Với những kết quả đạt được, có nhiều tập thể và cá nhân được Hội cấp trên và chính quyền các cấp khen thưởng, được Trung ương Hội CCB Việt Nam tặng Bằng khen, cờ thi đua; Chủ tịch UBND tỉnh Thanh Hoá, Chủ tịch UBND huyện tặng Bằng khen, giấy khen trong thực hiện phong trào thi đua “CCB gương mẫu” giai đoạn 2019 - 2024.
Phát huy kết quả đạt được, giai đoạn 2024-2029, Hội CCB huyện Triệu Sơn tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác thi đua khen thưởng; đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước, gắn phong trào thi đua “CCB gương mẫu”; tiếp tục thực hiện nghiêm túc Chỉ thị số 05-CT/TW của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; các phong trào, các cuộc vận động của tỉnh, địa phương, phấn đấu thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu đề ra.
Hội CCB huyện Triệu Sơn có 13.129 hội viên, với 37 tổ chức cơ sở hội. 5 năm qua, phong trào thi đua “CCB gương mẫu” huyện Triệu Sơn đã được triển khai chặt chẽ, toàn diện có chiều sâu, đã bám sát các chỉ tiêu thi đua của Hội cấp trên phát động, gắn với phong trào thi đua yêu nước và các nội dung chỉ đạo của cấp uỷ, chính quyền địa phương. Hội không ngừng đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, xây dựng tổ chức hội trong sạch vững mạnh, nhất là thực hiện thắng lợi nhiệm vụ tham gia xây dựng, bảo vệ Đảng, chính quyền, bảo vệ Nhân dân, giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội ở địa phương. Các cấp hội đã tích cực đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động phát triển tổ chức hội và kết nạp hội viên. Hiện nay toàn Huyện hội có 37 tổ chức cơ sở hội, Tỷ lệ CCB vào hội đạt tỷ lệ 98,6 %. Hàng năm 100% cơ sở hội hoàn thành tốt nhiệm vụ, 96% hội viên hoàn thành tốt nhiệm vụ, Hội viên gương mẫu đạt 96%.
Phong trào CCB giúp nhau làm kinh tế giỏi được phát triển rộng khắp, là nhiệm vụ trọng tâm và thường xuyên, thu hút, tập hợp các thế hệ CCB tham gia. Phong trào thi đua CCB gương mẫu đã góp phần nâng cao đời sống hội viên và nhân dân, tỷ lệ hộ khá và giàu của Hội CCB huyện tăng lên 59,8%, tỷ lệ hộ nghèo giảm còn 0,32 % năm 2024.
Xác định công tác tuyên truyền, giáo dục truyền thống cách mạng cho thế hệ trẻ là nhiệm vụ quan trọng, Hội CCB huyện tổ chức được 6 buổi giáo dục truyền thống cho thế hệ trẻ, chỉ đạo cơ sở hội phối hợp với các trường THCS tổ chức 185 buổi nói chuyện truyền thống cách mạng cho gần 6.000 lượt thanh, thiếu niên, học sinh.
Phối hợp với các ngành, đoàn thể, địa phương tuyên truyền, vận động thanh niên khám tuyển nghĩa vụ quân sự và lên đường nhập ngũ, hàng năm huyện đều hoàn thành 100% chỉ tiêu giao quân; Chỉ đạo 34 cơ sở hội phối hợp với Công an xây dựng 254 Tổ CCB tự quản về an ninh trật tự tại khu dân cư, với 680 hội viên CCB tham gia.
Phối hợp triển khai các biện pháp phòng chống tội phạm và tệ nạn xã hội; Tổ chức thăm hỏi, tặng quà các đối tượng chính sách, các hội viên CCB có hoàn cảnh khó khăn ốm đau, hoạn nạn nhân các dịp lễ, tết. Vận động hội viên đóng góp quỹ làm nhà “Nghĩa tình CCB” cho hội viên CCB khó khăn về nhà ở, trong 5 năm đã hỗ trợ làm được 23 nhà, với số tiền 730 triệu đồng. Đăng ký với Huyện ủy xây dựng các tổ:“CCB Tự quản về An ninh - trật tự”; “Tổ CCB bảo vệ môi trường sông hồ” thu gom trên 20 tấn rác thải; đặc biệt là đăng ký tuyến đường điện “chiếu sáng đường thôn” do Hội CCB tự quản, đã từng bước thay đổi bộ mặt nông thôn.
Thực hiện Cuộc vận động toàn dân tham gia xây dựng Nông thôn mới, đô thị văn minh, MTTQ và các đoàn thể của huyện đã vận động hội viên và nhân dân hiến hơn 462 km đất, với diện tích 48,9 ha để mở rộng đường giao thông nông thôn, trị giá 3.700 tỷ đồng. Trong đó có sự gương mẫu đi đầu, đóng góp tích cực của hội viên CCB trên địa bàn huyện.
Với những kết quả đạt được, có nhiều tập thể và cá nhân được Hội cấp trên và chính quyền các cấp khen thưởng, được Trung ương Hội CCB Việt Nam tặng Bằng khen, cờ thi đua; Chủ tịch UBND tỉnh Thanh Hoá, Chủ tịch UBND huyện tặng Bằng khen, giấy khen trong thực hiện phong trào thi đua “CCB gương mẫu” giai đoạn 2019 - 2024.
Phát huy kết quả đạt được, giai đoạn 2024-2029, Hội CCB huyện Triệu Sơn tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác thi đua khen thưởng; đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước, gắn phong trào thi đua “CCB gương mẫu”; tiếp tục thực hiện nghiêm túc Chỉ thị số 05-CT/TW của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; các phong trào, các cuộc vận động của tỉnh, địa phương, phấn đấu thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu đề ra.
![z5491138870073_42b5f8320be02bec6ceff0a2cbf03026.jpg](/file/thumb/500/637352150.jpg)
![z5491141607474_432e3a2139bb5a6a6e517ecccb6b533a.jpg](/file/thumb/500/637352151.jpg)
Lãnh đạo Hội CCB tỉnh và đồng chí Bí thư Huyện ủy Lê Văn Tuấn phát biểu tại hội nghị.
Phát biểu chúc mừng và chỉ đạo Hội nghị, đồng chí Phạm Văn Luân, Phó Chủ tịch Hội CCB tỉnh; đồng chí Lê Văn Tuấn, Tỉnh uỷ viên, Bí thư Huyện uỷ ghi nhận, chúc mừng, biểu dương những thành tích mà các cấp Hội CCB huyện đã đạt được trong những năm qua; đồng thời đề nghị trong thời gian tới: Các cấp Hội, hội viên CCB cần tiếp tục phát huy truyền thống cách mạng của dân tộc và phẩm chất cao quý của “Bộ đội Cụ Hồ”; gương mẫu, tích cực tham gia và vận động quần chúng cùng tham gia các hoạt động xã hội, đi đầu trong phong trào tại địa phương, đơn vị; mỗi đồng chí CCB phải là tấm gương sáng, mẫu mực về phẩm chất, đạo đức cách mạng, về bản lĩnh chính trị cho thế hệ trẻ noi theo. Tiếp tục đẩy mạnh phong trào thi đua “CCB gương mẫu” đi vào chiều sâu. Nâng cao chất lượng phong trào CCB giúp nhau làm kinh tế giỏi. Thực hiện tốt các hoạt động nghĩa tình đồng đội, công tác nhân đạo, từ thiện. Phát huy vai trò người có uy tín ở địa phương, tích cực tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên và nhân dân tham gia cùng với cấp ủy, chính quyền xây dựng chỉnh trang nông thôn mới, đô thị văn minh. Tăng cường khối đoàn kết, tập hợp, phát triển hội viên, xây dựng tổ chức Hội vững mạnh toàn diện. Thực hiện tốt chức năng giám sát, phản biện xã hội. Không ngừng phát động và đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước sâu rộng trong các cấp Hội, trong mỗi cán bộ, hội viên. Gắn phong trào thi đua “CCB gương mẫu” với thực hiện các phong trào, các cuộc vận động của địa phương, đơn vị; chú trọng xây dựng và nhân rộng các mô hình, điển hình tiên tiến trên các lĩnh vực hoạt động; thường xuyên sơ kết, tổng kết, biểu dương khen thưởng kịp thời. Tập trung cùng với Đảng bộ, chính quyền và nhân dân trong huyện hoàn thành xây dựng huyện nông thôn mới nâng cao trong năm 2024, đến năm 2025 kỷ niệm 60 năm thành lập huyện và huyện được công nhận tiêu chí đô thị loại 4.
Tại Hội nghị, đã bầu đoàn đại biểu tham dự Hội nghị Phong trào thi đua “CCB gương mẫu” tỉnh Thanh Hoá, giai đoạn 2019 - 2024.
Tại Hội nghị, đã bầu đoàn đại biểu tham dự Hội nghị Phong trào thi đua “CCB gương mẫu” tỉnh Thanh Hoá, giai đoạn 2019 - 2024.
![z5491142297076_55b234dbb5352a9696fd3ff40e5b320a.jpg](/file/thumb/500/637352152.jpg)
![z5491143537077_f981d91fcaca5c910cbcd04f78eff956.jpg](/file/thumb/500/637352153.jpg)
![z5491144657307_37d1bf1ea46d55cb6122be39bc06727d.jpg](/file/thumb/500/637352154.jpg)
Các tập thể và cá nhân được khen thưởng.
Nhân dịp này, Huyện Triệu Sơn đã trao tặng Giấy khen của Chủ tịch UBND huyện cho 12 tập thể, 12 cá nhân; Hội CCB huyện đã trao giấy khen của Ban Chấp hành Hội CCB huyện cho 23 tập thể, 17 cá nhân có thành tích tiêu biểu trong phong trào thi đua “CCB gương mẫu” giai đoạn 2019 - 2024.
Lê Anh
Lê Anh
Tin khác
Tin nóng
![](file/thumb/260/200/636015152.jpg )
![](file/thumb/260/30/636129605.jpg )
Xem nhiều
Xây dựng nông thôn mới
Xây dựng nông thôn mới
-
Chị Lê Thị Hương – con em xa quê thôn Thái Lộc, xã Thái Hòa hỗ trợ gần 500 triệu đồng làm đường giao thông nông thôn
22/07/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND Huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Xuân Thọ và Thọ Cường về tiến độ xây dựng NTM nâng cao.
20/07/2024 -
Kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao tại xã Khuyến Nông
17/07/2024 -
Xã Thọ Vực kỷ niệm 70 năm ngày thành lập xã (1954-2024); đón nhận Huân chương lao động hạng nhất; công bố Quyết định xã đạt chuẩn NTM kiểu mẫu.
30/06/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Thọ Phú về tiến độ xây dựng xã đạt tiêu chí NTM nâng cao.
29/06/2024