Ý kiến thăm dò
Bạn quan tâm đến chuyên mục nào trên trang?
Hội nghị Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng chính sách xã hội huyện đánh giá kết quả hoạt động quý I, triển khai nhiệm vụ quý II/2024
Ngày 11/04/2024 09:49:36
Chiều ngày 10/4, Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng Chính sách (HĐQT NHCSXH) xã hội huyện tổ chức hội nghị đánh giá kết quả hoạt động quý I, triển khai phương hướng nhiệm vụ quý II năm 2024. Đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, Trưởng ban đại diện HĐQT NHCSXH huyện dự và chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có các thành viên ban đại diện HĐQT NHCSXH huyện.
Các đại biểu dự hội nghị.
Trong quý I, Ban đại diện HĐQT NHCSXH huyện đã chủ động phối hợp chặt chẽ với chính quyền địa phương, các phòng, ban và các tổ chức chính trị - xã hội nhận ủy thác, tập trung triển khai đồng bộ các giải pháp nhằm nâng cao chất lượng mọi mặt hoạt động, tổ chức thực hiện tốt các chương trình tín dụng chính sách xã hội của nhà nước, góp phần tích cực vào mục tiêu phát triển kinh tế và giải quyết các vấn đề an sinh xã hội trên địa bàn huyện.
Chất lượng tín dụng chính sách xã hội được tiếp tục duy trì ổn định và củng cố nâng cao. Tổng tổng chỉ tiêu dư nợ tín dụng được giao đến ngày 31/3/2024 là 741.431 triệu đồng, tăng 16.615 triệu đồng so với đầu năm. Doanh số cho vay trong quý đạt 55.715 triệu đồng, cho 1.077 lượt hộ vay. Từ nguồn vốn tín dụng chính sách đã đáp ứng kịp thời nhu cầu của các hộ nghèo và các đối tượng chính sách, các đối tượng được vay để đầu tư vào sản xuất, kinh doanh, góp phần duy trì việc làm và bảo đảm an sinh xã hội. Doanh số thu nợ trong quý đạt 40.595 triệu đồng, bằng 90,5% so với cùng kỳ. Tổng dư nợ đến 31/3/2024 đạt 739.912 triệu đồng, cho 12.810 hộ vay vốn. Đến 31/3/2024, tổng nợ quá hạn và nợ khoanh là 433 triệu đồng, trong đó không có nợ quá quá hạn. Kết quả công tác củng cố nâng cao chất lượng tín dụng trên địa bàn có nhiều chuyển biến tích cực. Về đánh giá chất lượng hoạt động tín dụng chính sách toàn huyện đạt 97,21 điểm, xếp loại tốt, 34/34 xã, thị trấn xếp loại tốt. Hoạt động giao dịch tại các điểm giao dịch xã thường xuyên được quan tâm, chú trọng và tìm các giải pháp nâng cao hiệu quả, chất lượng tại các buổi giao dịch. Hoạt động giao dịch xã đã tạo điều kiện thuận lợi cho người nghèo và các đối tượng chính sách khác tiếp cận tín dụng, tiết giảm chi phí, thực hiện quy chế dân chủ, công khai, minh bạch.
Tại hội nghị các đại biểu đã tập trung thảo luận những tồn tại hạn chế trong thực hiện nhiệm vụ quý I và thống nhất phương hướng nhiệm vụ quý II/2024.
Phát biểu kết luận tại hội nghị, đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, Trưởng ban Đại diện HĐQT NHCSXH huyện ghi nhận và đánh giá cao chất lượng tín dụng trên địa bàn và chất lượng hoạt động tín dụng trong thời gian qua. Bên cạnh đó, đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện đề nghị NHCSXH huyện và các thành viên HĐQT NHCS huyện thực hiện tốt các nhiệm vụ quý II đã đề ra; tham mưu UBND huyện tăng nguồn vốn từ ngân sách địa phương ủy thác sang NHCSXH để cho vay hộ nghèo và các đối tượng chính sách khác; tăng trưởng dư nợ theo kế hoạch được giao và phấn đấu hoàn thành 100% chỉ tiêu kế hoạch tín dụng. Thành viên ban chỉ đạo của huyện sắp xếp công việc để đi kiểm tra, giám sát đối với các đơn vị được phân công; thành viên ban chỉ đạo cấp xã chỉ đạo cho cán bộ chính sách rà soát, nắm chắc đối tượng cho vay vốn để cho vay vốn đảm bảo đúng đối tượng; Chủ tịch UBND các xã chỉ đạo các ngành đoàn thể nhận vay vốn rà soát có phương án thay thế những tổ trưởng tổ tiết kiệm vay vốn không đảm bảo được yêu cầu nhiệm vụ; các ngành đoàn thể cấp huyện phối hợp với các xã, thị trấn kiểm điểm trách nhiệm đối với những tổ trưởng tổ tiết kiệm vay vốn vi phạm quy định cho vay vốn. Ngân hàng CSXH huyện phối hợp với các xã, thị trấn rà soát đúng đối tượng để cho vay vốn, tăng cường công tác kiểm tra, triển khai các giải pháp củng cố, nâng cao chất lượng tín dụng, nhất là đối với việc quản lý, sử dụng nguồn vốn của hội viên đạt hiệu quả, đúng mục đích, nghiêm túc thực hiện việc bình xét cho vay vốn./.
Văn Hùng
Chất lượng tín dụng chính sách xã hội được tiếp tục duy trì ổn định và củng cố nâng cao. Tổng tổng chỉ tiêu dư nợ tín dụng được giao đến ngày 31/3/2024 là 741.431 triệu đồng, tăng 16.615 triệu đồng so với đầu năm. Doanh số cho vay trong quý đạt 55.715 triệu đồng, cho 1.077 lượt hộ vay. Từ nguồn vốn tín dụng chính sách đã đáp ứng kịp thời nhu cầu của các hộ nghèo và các đối tượng chính sách, các đối tượng được vay để đầu tư vào sản xuất, kinh doanh, góp phần duy trì việc làm và bảo đảm an sinh xã hội. Doanh số thu nợ trong quý đạt 40.595 triệu đồng, bằng 90,5% so với cùng kỳ. Tổng dư nợ đến 31/3/2024 đạt 739.912 triệu đồng, cho 12.810 hộ vay vốn. Đến 31/3/2024, tổng nợ quá hạn và nợ khoanh là 433 triệu đồng, trong đó không có nợ quá quá hạn. Kết quả công tác củng cố nâng cao chất lượng tín dụng trên địa bàn có nhiều chuyển biến tích cực. Về đánh giá chất lượng hoạt động tín dụng chính sách toàn huyện đạt 97,21 điểm, xếp loại tốt, 34/34 xã, thị trấn xếp loại tốt. Hoạt động giao dịch tại các điểm giao dịch xã thường xuyên được quan tâm, chú trọng và tìm các giải pháp nâng cao hiệu quả, chất lượng tại các buổi giao dịch. Hoạt động giao dịch xã đã tạo điều kiện thuận lợi cho người nghèo và các đối tượng chính sách khác tiếp cận tín dụng, tiết giảm chi phí, thực hiện quy chế dân chủ, công khai, minh bạch.
Tại hội nghị các đại biểu đã tập trung thảo luận những tồn tại hạn chế trong thực hiện nhiệm vụ quý I và thống nhất phương hướng nhiệm vụ quý II/2024.
Phát biểu kết luận tại hội nghị, đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, Trưởng ban Đại diện HĐQT NHCSXH huyện ghi nhận và đánh giá cao chất lượng tín dụng trên địa bàn và chất lượng hoạt động tín dụng trong thời gian qua. Bên cạnh đó, đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện đề nghị NHCSXH huyện và các thành viên HĐQT NHCS huyện thực hiện tốt các nhiệm vụ quý II đã đề ra; tham mưu UBND huyện tăng nguồn vốn từ ngân sách địa phương ủy thác sang NHCSXH để cho vay hộ nghèo và các đối tượng chính sách khác; tăng trưởng dư nợ theo kế hoạch được giao và phấn đấu hoàn thành 100% chỉ tiêu kế hoạch tín dụng. Thành viên ban chỉ đạo của huyện sắp xếp công việc để đi kiểm tra, giám sát đối với các đơn vị được phân công; thành viên ban chỉ đạo cấp xã chỉ đạo cho cán bộ chính sách rà soát, nắm chắc đối tượng cho vay vốn để cho vay vốn đảm bảo đúng đối tượng; Chủ tịch UBND các xã chỉ đạo các ngành đoàn thể nhận vay vốn rà soát có phương án thay thế những tổ trưởng tổ tiết kiệm vay vốn không đảm bảo được yêu cầu nhiệm vụ; các ngành đoàn thể cấp huyện phối hợp với các xã, thị trấn kiểm điểm trách nhiệm đối với những tổ trưởng tổ tiết kiệm vay vốn vi phạm quy định cho vay vốn. Ngân hàng CSXH huyện phối hợp với các xã, thị trấn rà soát đúng đối tượng để cho vay vốn, tăng cường công tác kiểm tra, triển khai các giải pháp củng cố, nâng cao chất lượng tín dụng, nhất là đối với việc quản lý, sử dụng nguồn vốn của hội viên đạt hiệu quả, đúng mục đích, nghiêm túc thực hiện việc bình xét cho vay vốn./.
Văn Hùng
Tin cùng chuyên mục
-
Khởi công xây dựng nhà ở cho hộ nghèo.
22/07/2024 15:00:00 -
Huyện Triệu Sơn quan tâm chăm lo cho gia đình chính sách, người có công với Cách mạng
22/07/2024 10:00:00 -
Huyện đoàn tổ chức Hội nghị Họp kỹ thuật- Bốc thăm bảng thi đấu giải bóng đá Nam Thiếu niên năm 2024.
19/07/2024 22:25:41 -
Chủ tịch UBND huyện thăm, tặng quà gia đình có công với cách mạng nhân kỷ niệm 77 năm ngày thương binh liệt sĩ
19/07/2024 07:00:00
Hội nghị Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng chính sách xã hội huyện đánh giá kết quả hoạt động quý I, triển khai nhiệm vụ quý II/2024
Đăng lúc: 11/04/2024 09:49:36 (GMT+7)
Chiều ngày 10/4, Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng Chính sách (HĐQT NHCSXH) xã hội huyện tổ chức hội nghị đánh giá kết quả hoạt động quý I, triển khai phương hướng nhiệm vụ quý II năm 2024. Đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, Trưởng ban đại diện HĐQT NHCSXH huyện dự và chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có các thành viên ban đại diện HĐQT NHCSXH huyện.
Các đại biểu dự hội nghị.
Trong quý I, Ban đại diện HĐQT NHCSXH huyện đã chủ động phối hợp chặt chẽ với chính quyền địa phương, các phòng, ban và các tổ chức chính trị - xã hội nhận ủy thác, tập trung triển khai đồng bộ các giải pháp nhằm nâng cao chất lượng mọi mặt hoạt động, tổ chức thực hiện tốt các chương trình tín dụng chính sách xã hội của nhà nước, góp phần tích cực vào mục tiêu phát triển kinh tế và giải quyết các vấn đề an sinh xã hội trên địa bàn huyện.
Chất lượng tín dụng chính sách xã hội được tiếp tục duy trì ổn định và củng cố nâng cao. Tổng tổng chỉ tiêu dư nợ tín dụng được giao đến ngày 31/3/2024 là 741.431 triệu đồng, tăng 16.615 triệu đồng so với đầu năm. Doanh số cho vay trong quý đạt 55.715 triệu đồng, cho 1.077 lượt hộ vay. Từ nguồn vốn tín dụng chính sách đã đáp ứng kịp thời nhu cầu của các hộ nghèo và các đối tượng chính sách, các đối tượng được vay để đầu tư vào sản xuất, kinh doanh, góp phần duy trì việc làm và bảo đảm an sinh xã hội. Doanh số thu nợ trong quý đạt 40.595 triệu đồng, bằng 90,5% so với cùng kỳ. Tổng dư nợ đến 31/3/2024 đạt 739.912 triệu đồng, cho 12.810 hộ vay vốn. Đến 31/3/2024, tổng nợ quá hạn và nợ khoanh là 433 triệu đồng, trong đó không có nợ quá quá hạn. Kết quả công tác củng cố nâng cao chất lượng tín dụng trên địa bàn có nhiều chuyển biến tích cực. Về đánh giá chất lượng hoạt động tín dụng chính sách toàn huyện đạt 97,21 điểm, xếp loại tốt, 34/34 xã, thị trấn xếp loại tốt. Hoạt động giao dịch tại các điểm giao dịch xã thường xuyên được quan tâm, chú trọng và tìm các giải pháp nâng cao hiệu quả, chất lượng tại các buổi giao dịch. Hoạt động giao dịch xã đã tạo điều kiện thuận lợi cho người nghèo và các đối tượng chính sách khác tiếp cận tín dụng, tiết giảm chi phí, thực hiện quy chế dân chủ, công khai, minh bạch.
Tại hội nghị các đại biểu đã tập trung thảo luận những tồn tại hạn chế trong thực hiện nhiệm vụ quý I và thống nhất phương hướng nhiệm vụ quý II/2024.
Phát biểu kết luận tại hội nghị, đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, Trưởng ban Đại diện HĐQT NHCSXH huyện ghi nhận và đánh giá cao chất lượng tín dụng trên địa bàn và chất lượng hoạt động tín dụng trong thời gian qua. Bên cạnh đó, đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện đề nghị NHCSXH huyện và các thành viên HĐQT NHCS huyện thực hiện tốt các nhiệm vụ quý II đã đề ra; tham mưu UBND huyện tăng nguồn vốn từ ngân sách địa phương ủy thác sang NHCSXH để cho vay hộ nghèo và các đối tượng chính sách khác; tăng trưởng dư nợ theo kế hoạch được giao và phấn đấu hoàn thành 100% chỉ tiêu kế hoạch tín dụng. Thành viên ban chỉ đạo của huyện sắp xếp công việc để đi kiểm tra, giám sát đối với các đơn vị được phân công; thành viên ban chỉ đạo cấp xã chỉ đạo cho cán bộ chính sách rà soát, nắm chắc đối tượng cho vay vốn để cho vay vốn đảm bảo đúng đối tượng; Chủ tịch UBND các xã chỉ đạo các ngành đoàn thể nhận vay vốn rà soát có phương án thay thế những tổ trưởng tổ tiết kiệm vay vốn không đảm bảo được yêu cầu nhiệm vụ; các ngành đoàn thể cấp huyện phối hợp với các xã, thị trấn kiểm điểm trách nhiệm đối với những tổ trưởng tổ tiết kiệm vay vốn vi phạm quy định cho vay vốn. Ngân hàng CSXH huyện phối hợp với các xã, thị trấn rà soát đúng đối tượng để cho vay vốn, tăng cường công tác kiểm tra, triển khai các giải pháp củng cố, nâng cao chất lượng tín dụng, nhất là đối với việc quản lý, sử dụng nguồn vốn của hội viên đạt hiệu quả, đúng mục đích, nghiêm túc thực hiện việc bình xét cho vay vốn./.
Văn Hùng
Chất lượng tín dụng chính sách xã hội được tiếp tục duy trì ổn định và củng cố nâng cao. Tổng tổng chỉ tiêu dư nợ tín dụng được giao đến ngày 31/3/2024 là 741.431 triệu đồng, tăng 16.615 triệu đồng so với đầu năm. Doanh số cho vay trong quý đạt 55.715 triệu đồng, cho 1.077 lượt hộ vay. Từ nguồn vốn tín dụng chính sách đã đáp ứng kịp thời nhu cầu của các hộ nghèo và các đối tượng chính sách, các đối tượng được vay để đầu tư vào sản xuất, kinh doanh, góp phần duy trì việc làm và bảo đảm an sinh xã hội. Doanh số thu nợ trong quý đạt 40.595 triệu đồng, bằng 90,5% so với cùng kỳ. Tổng dư nợ đến 31/3/2024 đạt 739.912 triệu đồng, cho 12.810 hộ vay vốn. Đến 31/3/2024, tổng nợ quá hạn và nợ khoanh là 433 triệu đồng, trong đó không có nợ quá quá hạn. Kết quả công tác củng cố nâng cao chất lượng tín dụng trên địa bàn có nhiều chuyển biến tích cực. Về đánh giá chất lượng hoạt động tín dụng chính sách toàn huyện đạt 97,21 điểm, xếp loại tốt, 34/34 xã, thị trấn xếp loại tốt. Hoạt động giao dịch tại các điểm giao dịch xã thường xuyên được quan tâm, chú trọng và tìm các giải pháp nâng cao hiệu quả, chất lượng tại các buổi giao dịch. Hoạt động giao dịch xã đã tạo điều kiện thuận lợi cho người nghèo và các đối tượng chính sách khác tiếp cận tín dụng, tiết giảm chi phí, thực hiện quy chế dân chủ, công khai, minh bạch.
Tại hội nghị các đại biểu đã tập trung thảo luận những tồn tại hạn chế trong thực hiện nhiệm vụ quý I và thống nhất phương hướng nhiệm vụ quý II/2024.
Phát biểu kết luận tại hội nghị, đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, Trưởng ban Đại diện HĐQT NHCSXH huyện ghi nhận và đánh giá cao chất lượng tín dụng trên địa bàn và chất lượng hoạt động tín dụng trong thời gian qua. Bên cạnh đó, đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện đề nghị NHCSXH huyện và các thành viên HĐQT NHCS huyện thực hiện tốt các nhiệm vụ quý II đã đề ra; tham mưu UBND huyện tăng nguồn vốn từ ngân sách địa phương ủy thác sang NHCSXH để cho vay hộ nghèo và các đối tượng chính sách khác; tăng trưởng dư nợ theo kế hoạch được giao và phấn đấu hoàn thành 100% chỉ tiêu kế hoạch tín dụng. Thành viên ban chỉ đạo của huyện sắp xếp công việc để đi kiểm tra, giám sát đối với các đơn vị được phân công; thành viên ban chỉ đạo cấp xã chỉ đạo cho cán bộ chính sách rà soát, nắm chắc đối tượng cho vay vốn để cho vay vốn đảm bảo đúng đối tượng; Chủ tịch UBND các xã chỉ đạo các ngành đoàn thể nhận vay vốn rà soát có phương án thay thế những tổ trưởng tổ tiết kiệm vay vốn không đảm bảo được yêu cầu nhiệm vụ; các ngành đoàn thể cấp huyện phối hợp với các xã, thị trấn kiểm điểm trách nhiệm đối với những tổ trưởng tổ tiết kiệm vay vốn vi phạm quy định cho vay vốn. Ngân hàng CSXH huyện phối hợp với các xã, thị trấn rà soát đúng đối tượng để cho vay vốn, tăng cường công tác kiểm tra, triển khai các giải pháp củng cố, nâng cao chất lượng tín dụng, nhất là đối với việc quản lý, sử dụng nguồn vốn của hội viên đạt hiệu quả, đúng mục đích, nghiêm túc thực hiện việc bình xét cho vay vốn./.
Văn Hùng
Tin khác
Tin nóng
Xem nhiều
Xây dựng nông thôn mới
Xây dựng nông thôn mới
-
Chị Lê Thị Hương – con em xa quê thôn Thái Lộc, xã Thái Hòa hỗ trợ gần 500 triệu đồng làm đường giao thông nông thôn
22/07/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND Huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Xuân Thọ và Thọ Cường về tiến độ xây dựng NTM nâng cao.
20/07/2024 -
Kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao tại xã Khuyến Nông
17/07/2024 -
Xã Thọ Vực kỷ niệm 70 năm ngày thành lập xã (1954-2024); đón nhận Huân chương lao động hạng nhất; công bố Quyết định xã đạt chuẩn NTM kiểu mẫu.
30/06/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Thọ Phú về tiến độ xây dựng xã đạt tiêu chí NTM nâng cao.
29/06/2024