Ý kiến thăm dò
Bạn quan tâm đến chuyên mục nào trên trang?
Công an huyện Triệu Sơn kiểm tra hành chính các cơ sở kinh doanh lưu trú, nhà trọ và internet
Ngày 27/10/2023 13:50:00
Thực hiện các Kế hoạch của Giám đốc Công an tỉnh Thanh Hóa về “Tổng ra soát, kiểm tra định kỳ việc chấp hành các quy định, điều kiện về an ninh, trật tự đối với cơ sở kinh doanh có điều kiện trên địa bàn tỉnh năm 2023”, Tối ngày 26/10/2023, Công an huyện Triệu Sơn đã huy động trên 100 cán bộ, chiến sỹ, thành lập 30 tổ, đồng loạt kiểm tra hành chính đối với các cơ sở kinh doanh lưu trú, nhà trọ và quán Internet trên địa bàn huyện.
Theo số liệu thống kê, hiện nay trên địa bàn huyện có 82 cơ sở hoạt động kinh doanh dịch vụ lưu trú, nhà trọ bình dân và quán Internet (trong đó cơ sở hoạt động lưu trú 37, nhà trọ 33, quán Internet 12). Xác định ngành nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh trật tự luôn tiềm ẩn nguy cơ gây ảnh hưởng đến ANTT trên địa bàn, Công an huyện Triệu Sơn đã đồng loạt tiến hành kiểm tra việc đăng ký, quản lý cư trú đối với các cơ sở kinh doanh lưu trú, nhà trọ, và quán Internet, thông qua đó chủ động phòng ngừa, phát hiện và xử lý nghiêm các hành vi vi phạm pháp luật. Đồng thời phát hiện, chấn chỉnh việc bảo đảm các điều kiện về ANTT, phòng cháy chữa cháy. Theo đó, các tổ đã kiểm tra các loại giấy tờ pháp lý liên quan đến hoạt động kinh doanh; sổ theo dõi quản lý dịch vụ cho thuê lưu trú, xác định số người hiện đang lưu trú tại cơ sở, số người thực tế có mặt tại phòng nghỉ của cơ sở lưu trú; kiểm tra hoạt động quán Internet; các cơ sở có biểu hiện hoạt động phức tạp về an ninh trật tự...
Một số hình ảnh kiểm tra các cơ sở của Công an huyện.
Qua kiểm tra đột xuất, nhìn chung các cơ sở đều thực hiện tương đối tốt các quy định về hoạt động kinh doanh dịch vụ lưu trú, nhà nghỉ, nhà trọ trên địa bàn huyện. Đồng thời, qua kiểm tra, lực lượng chức năng đã hướng dẫn, nhắc nhở yêu cầu các chủ cơ sở kinh doanh khắc phục những thiếu sót nhỏ, chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật.
Trung tá Nguyễn Văn Cường, Phó Trưởng Công an huyện Triệu Sơn cho biết: “Thực hiện chỉ đạo của Giám đốc Công an tỉnh về tổng rà soát, kiểm tra đối với các cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh trật tự, Công an huyện Triệu Sơn đã xây dựng kế hoạch và triển khai thực hiện tổng rà soát, kiểm tra đối với các cơ sở kinh doanh lưu trú là nhà trọ bình dân, các cơ sở kinh doanh Internet trên địa bàn, đây là hoạt động, nhiệm vụ trọng tâm, thường xuyên của lực lượng Công an, nhằm tuyên truyền, hướng dẫn các chủ cơ sở kinh doanh chấp hành nghiêm đúng, đủ các quy định pháp luật, các điều kiện về an ninh trật tự, nhất là các quy định về phòng cháy chữa cháy, kịp thời phát hiện, xử lý các hành vi, vi phạm pháp luật, các hành vi phạm tội lợi dụng các hoạt động cơ sở kinh doanh này để thực hiện các hành vi vi phạm pháp luật cũng như tội phạm, kịp thời phát hiện các sơ hở, thiếu sót trong công tác quản lý để tham mưu, đề xuất các giải pháp quản lý tốt hơn trên lĩnh vực công tác này. Trong thời gian tới, Công an huyện sẽ tiếp tục tập trung thường xuyên kiểm tra các cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh trật tự trên địa bàn, trọng tâm là các cơ sở kinh doanh karaoke; dịch vụ cầm đồ, để góp phần phòng ngừa, đấu tranh, xử lý các hành vi vi phạm pháp luật và tội phạm, góp phần đảm bảo tốt trật tự an toàn xã hội trên địa bàn huyện, phục vụ cho sự phát triển kinh tế, xã hội của địa phương”.
Thông qua việc kiểm tra, nhằm chủ động phòng ngừa, đấu tranh có hiệu quả đối với tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật. Đồng thời nhận thức và trách nhiệm chấp hành các quy định của pháp luật của các chủ cơ sở được nâng lên, góp phần chung tay ngăn ngừa tội phạm, giữ vững tình hình ANTT trên địa bàn.
Lê Anh
Trung tá Nguyễn Văn Cường, Phó Trưởng Công an huyện Triệu Sơn cho biết: “Thực hiện chỉ đạo của Giám đốc Công an tỉnh về tổng rà soát, kiểm tra đối với các cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh trật tự, Công an huyện Triệu Sơn đã xây dựng kế hoạch và triển khai thực hiện tổng rà soát, kiểm tra đối với các cơ sở kinh doanh lưu trú là nhà trọ bình dân, các cơ sở kinh doanh Internet trên địa bàn, đây là hoạt động, nhiệm vụ trọng tâm, thường xuyên của lực lượng Công an, nhằm tuyên truyền, hướng dẫn các chủ cơ sở kinh doanh chấp hành nghiêm đúng, đủ các quy định pháp luật, các điều kiện về an ninh trật tự, nhất là các quy định về phòng cháy chữa cháy, kịp thời phát hiện, xử lý các hành vi, vi phạm pháp luật, các hành vi phạm tội lợi dụng các hoạt động cơ sở kinh doanh này để thực hiện các hành vi vi phạm pháp luật cũng như tội phạm, kịp thời phát hiện các sơ hở, thiếu sót trong công tác quản lý để tham mưu, đề xuất các giải pháp quản lý tốt hơn trên lĩnh vực công tác này. Trong thời gian tới, Công an huyện sẽ tiếp tục tập trung thường xuyên kiểm tra các cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh trật tự trên địa bàn, trọng tâm là các cơ sở kinh doanh karaoke; dịch vụ cầm đồ, để góp phần phòng ngừa, đấu tranh, xử lý các hành vi vi phạm pháp luật và tội phạm, góp phần đảm bảo tốt trật tự an toàn xã hội trên địa bàn huyện, phục vụ cho sự phát triển kinh tế, xã hội của địa phương”.
Thông qua việc kiểm tra, nhằm chủ động phòng ngừa, đấu tranh có hiệu quả đối với tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật. Đồng thời nhận thức và trách nhiệm chấp hành các quy định của pháp luật của các chủ cơ sở được nâng lên, góp phần chung tay ngăn ngừa tội phạm, giữ vững tình hình ANTT trên địa bàn.
Lê Anh
Tin cùng chuyên mục
-
Xã Khuyến Nông tổ chức ra mắt lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở
01/07/2024 14:53:42 -
Hội nghị quán triệt, phổ biến Luật; tập huấn bồi dưỡng kiến thức An ninh và nghiệp vụ xây dựng, đánh giá chuẩn tiếp cận pháp luật
21/06/2024 16:53:40 -
Gương Chỉ huy trưởng Ban CHQS xã Thọ Phú làm tốt công tác tham mưu lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương
10/06/2024 16:39:00 -
Chi cục THADS huyện Triệu Sơn tổ chức cưỡng chế giao tài sản cho người mua trúng đấu giá
05/06/2024 10:55:27
Công an huyện Triệu Sơn kiểm tra hành chính các cơ sở kinh doanh lưu trú, nhà trọ và internet
Đăng lúc: 27/10/2023 13:50:00 (GMT+7)
Thực hiện các Kế hoạch của Giám đốc Công an tỉnh Thanh Hóa về “Tổng ra soát, kiểm tra định kỳ việc chấp hành các quy định, điều kiện về an ninh, trật tự đối với cơ sở kinh doanh có điều kiện trên địa bàn tỉnh năm 2023”, Tối ngày 26/10/2023, Công an huyện Triệu Sơn đã huy động trên 100 cán bộ, chiến sỹ, thành lập 30 tổ, đồng loạt kiểm tra hành chính đối với các cơ sở kinh doanh lưu trú, nhà trọ và quán Internet trên địa bàn huyện.
Theo số liệu thống kê, hiện nay trên địa bàn huyện có 82 cơ sở hoạt động kinh doanh dịch vụ lưu trú, nhà trọ bình dân và quán Internet (trong đó cơ sở hoạt động lưu trú 37, nhà trọ 33, quán Internet 12). Xác định ngành nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh trật tự luôn tiềm ẩn nguy cơ gây ảnh hưởng đến ANTT trên địa bàn, Công an huyện Triệu Sơn đã đồng loạt tiến hành kiểm tra việc đăng ký, quản lý cư trú đối với các cơ sở kinh doanh lưu trú, nhà trọ, và quán Internet, thông qua đó chủ động phòng ngừa, phát hiện và xử lý nghiêm các hành vi vi phạm pháp luật. Đồng thời phát hiện, chấn chỉnh việc bảo đảm các điều kiện về ANTT, phòng cháy chữa cháy. Theo đó, các tổ đã kiểm tra các loại giấy tờ pháp lý liên quan đến hoạt động kinh doanh; sổ theo dõi quản lý dịch vụ cho thuê lưu trú, xác định số người hiện đang lưu trú tại cơ sở, số người thực tế có mặt tại phòng nghỉ của cơ sở lưu trú; kiểm tra hoạt động quán Internet; các cơ sở có biểu hiện hoạt động phức tạp về an ninh trật tự...
Một số hình ảnh kiểm tra các cơ sở của Công an huyện.
Qua kiểm tra đột xuất, nhìn chung các cơ sở đều thực hiện tương đối tốt các quy định về hoạt động kinh doanh dịch vụ lưu trú, nhà nghỉ, nhà trọ trên địa bàn huyện. Đồng thời, qua kiểm tra, lực lượng chức năng đã hướng dẫn, nhắc nhở yêu cầu các chủ cơ sở kinh doanh khắc phục những thiếu sót nhỏ, chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật.
Trung tá Nguyễn Văn Cường, Phó Trưởng Công an huyện Triệu Sơn cho biết: “Thực hiện chỉ đạo của Giám đốc Công an tỉnh về tổng rà soát, kiểm tra đối với các cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh trật tự, Công an huyện Triệu Sơn đã xây dựng kế hoạch và triển khai thực hiện tổng rà soát, kiểm tra đối với các cơ sở kinh doanh lưu trú là nhà trọ bình dân, các cơ sở kinh doanh Internet trên địa bàn, đây là hoạt động, nhiệm vụ trọng tâm, thường xuyên của lực lượng Công an, nhằm tuyên truyền, hướng dẫn các chủ cơ sở kinh doanh chấp hành nghiêm đúng, đủ các quy định pháp luật, các điều kiện về an ninh trật tự, nhất là các quy định về phòng cháy chữa cháy, kịp thời phát hiện, xử lý các hành vi, vi phạm pháp luật, các hành vi phạm tội lợi dụng các hoạt động cơ sở kinh doanh này để thực hiện các hành vi vi phạm pháp luật cũng như tội phạm, kịp thời phát hiện các sơ hở, thiếu sót trong công tác quản lý để tham mưu, đề xuất các giải pháp quản lý tốt hơn trên lĩnh vực công tác này. Trong thời gian tới, Công an huyện sẽ tiếp tục tập trung thường xuyên kiểm tra các cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh trật tự trên địa bàn, trọng tâm là các cơ sở kinh doanh karaoke; dịch vụ cầm đồ, để góp phần phòng ngừa, đấu tranh, xử lý các hành vi vi phạm pháp luật và tội phạm, góp phần đảm bảo tốt trật tự an toàn xã hội trên địa bàn huyện, phục vụ cho sự phát triển kinh tế, xã hội của địa phương”.
Thông qua việc kiểm tra, nhằm chủ động phòng ngừa, đấu tranh có hiệu quả đối với tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật. Đồng thời nhận thức và trách nhiệm chấp hành các quy định của pháp luật của các chủ cơ sở được nâng lên, góp phần chung tay ngăn ngừa tội phạm, giữ vững tình hình ANTT trên địa bàn.
Lê Anh
Trung tá Nguyễn Văn Cường, Phó Trưởng Công an huyện Triệu Sơn cho biết: “Thực hiện chỉ đạo của Giám đốc Công an tỉnh về tổng rà soát, kiểm tra đối với các cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh trật tự, Công an huyện Triệu Sơn đã xây dựng kế hoạch và triển khai thực hiện tổng rà soát, kiểm tra đối với các cơ sở kinh doanh lưu trú là nhà trọ bình dân, các cơ sở kinh doanh Internet trên địa bàn, đây là hoạt động, nhiệm vụ trọng tâm, thường xuyên của lực lượng Công an, nhằm tuyên truyền, hướng dẫn các chủ cơ sở kinh doanh chấp hành nghiêm đúng, đủ các quy định pháp luật, các điều kiện về an ninh trật tự, nhất là các quy định về phòng cháy chữa cháy, kịp thời phát hiện, xử lý các hành vi, vi phạm pháp luật, các hành vi phạm tội lợi dụng các hoạt động cơ sở kinh doanh này để thực hiện các hành vi vi phạm pháp luật cũng như tội phạm, kịp thời phát hiện các sơ hở, thiếu sót trong công tác quản lý để tham mưu, đề xuất các giải pháp quản lý tốt hơn trên lĩnh vực công tác này. Trong thời gian tới, Công an huyện sẽ tiếp tục tập trung thường xuyên kiểm tra các cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh trật tự trên địa bàn, trọng tâm là các cơ sở kinh doanh karaoke; dịch vụ cầm đồ, để góp phần phòng ngừa, đấu tranh, xử lý các hành vi vi phạm pháp luật và tội phạm, góp phần đảm bảo tốt trật tự an toàn xã hội trên địa bàn huyện, phục vụ cho sự phát triển kinh tế, xã hội của địa phương”.
Thông qua việc kiểm tra, nhằm chủ động phòng ngừa, đấu tranh có hiệu quả đối với tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật. Đồng thời nhận thức và trách nhiệm chấp hành các quy định của pháp luật của các chủ cơ sở được nâng lên, góp phần chung tay ngăn ngừa tội phạm, giữ vững tình hình ANTT trên địa bàn.
Lê Anh
Tin khác
Tin nóng
Xem nhiều
Xây dựng nông thôn mới
Xây dựng nông thôn mới
-
Chị Lê Thị Hương – con em xa quê thôn Thái Lộc, xã Thái Hòa hỗ trợ gần 500 triệu đồng làm đường giao thông nông thôn
22/07/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND Huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Xuân Thọ và Thọ Cường về tiến độ xây dựng NTM nâng cao.
20/07/2024 -
Kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao tại xã Khuyến Nông
17/07/2024 -
Xã Thọ Vực kỷ niệm 70 năm ngày thành lập xã (1954-2024); đón nhận Huân chương lao động hạng nhất; công bố Quyết định xã đạt chuẩn NTM kiểu mẫu.
30/06/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Thọ Phú về tiến độ xây dựng xã đạt tiêu chí NTM nâng cao.
29/06/2024