![](file/thumb/194/94/635076740.jpg )
Ý kiến thăm dò
Điều chỉnh quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế - xã hội huyện Triệu Sơn đến năm 2020.
Chiều ngày 06/11/2014, tại Trụ sở UBND huyện Triệu Sơn, đồng chí Nguyễn Đình Xứng - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng thẩm định chủ trì Hội nghị Hội đồng thẩm định Dự án điều chỉnh quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế - xã hội huyện Triệu Sơn đến năm 2020.
Theo báo cáo điều chỉnh quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế - xã hội đến năm 2020 huyện Triệu Sơn với mục tiêu tổng quát là trở thành huyện có nền kinh tế phát triển với tỷ trọng công nghiệp - dịch vụ vượt trội, phát triển bền vững. Theo đó, nhịp độ tăng trưởng thời kỳ 2016 - 2020 là 16,2%/năm, thu nhập bình quân năm 2020 đạt 2.550 USD, tổng sản lượng lương thực năm 2020 đạt hơn 174 ngàn tấn, thu ngân sách hàng năm trên địa bàn đạt và vượt chỉ tiêu tỉnh giao, có hệ thống cơ sở hạ tầng đáp ứng nhu cầu phát triển. Về xã hội, phấn đấu mỗi năm giảm trên 3 - 5% hộ nghèo, hàng năm tạo thêm 2.000 chỗ làm việc mới trở lên, đến năm 2020 có trên 70% số xã đạt tiêu chí "Xã nông thôn mới". Về môi trường, thực hiện phủ xanh 100% diện tích đất trống, đồi trọc đạt tỷ lệ che phủ hơn 15%; giảm sử dụng thuốc bảo vệ thực vật, phân vô cơ trong sản xuất nông nghiệp để giảm thiểu ô nhiễm môi trường đất, nguồn nước mặn.
Sau khi thảo luận, góp ý, chỉnh sửa một số nội dung, đa số các thành viên Hội đồng thẩm định đều thống nhất thông qua phương án điều chỉnh tổng thể phát triển kinh tế - xã hội huyện Triệu Sơn đến năm 2020.
Đồng chí Nguyễn Đình Xứng - Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu kết luận hội nghị.
Phát biểu kết luận hội nghị, đồng chí Nguyễn Đình Xứng - Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu huyện cần rà soát lại các chỉ tiêu để xác định những chỉ tiêu nào đã đạt và chưa đạt, từ đó nêu rõ những kết quả nổi bật và hạn chế, yếu kém, đưa ra các giải pháp thực hiện. Đồng thời cần cập nhật lại số liệu đánh giá theo các quy định, hướng dẫn hiện hành để tính toán chỉ tiêu phát triển đúng và sát. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng gợi mở một số tiềm năng lợi thế hiện có để phát triển của huyện; trong đó cần tập trung cải thiện môi trường đầu tư kinh doanh, chú ý đột phá về chuyển dịch cơ cấu kinh tế; đột phá về ứng dụng khoa học công nghệ và cấu trúc lại sản xuất trong nông nghiệp.
Trên cơ sở đóng góp của các thành viên Hội đồng thẩm định điều chỉnh quy hoạch, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu huyện Triệu Sơn cần tập trung hoàn chỉnh, khẩn trương trình UBND tỉnh phê duyệt trước ngày 15/12/2014./.
Tin cùng chuyên mục
-
Lễ công bố quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/2000 khu công nghiệp phía tây thành phố Thanh Hóa, tỉnh Thanh Hóa
05/07/2024 15:09:29 -
Đoàn công tác Trung tâm Xúc tiến đầu tư phía Bắc, Cục Đầu tư Nước ngoài làm việc tại UBND huyện Triệu Sơn
15/09/2022 17:09:29 -
Hội nghị kiểm điểm tiến độ thực hiện dự án đường từ Thành phố Thanh Hóa nối với Cảng hàng không Thọ Xuân, đoạn đi qua địa phận huyện Triệu Sơn.
13/09/2022 15:44:22 -
Chủ tịch UBND huyện kiểm tra tiến độ xây dựng các công trình trên địa bàn huyện
12/09/2022 20:12:45
Điều chỉnh quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế - xã hội huyện Triệu Sơn đến năm 2020.
Chiều ngày 06/11/2014, tại Trụ sở UBND huyện Triệu Sơn, đồng chí Nguyễn Đình Xứng - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng thẩm định chủ trì Hội nghị Hội đồng thẩm định Dự án điều chỉnh quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế - xã hội huyện Triệu Sơn đến năm 2020.
Theo báo cáo điều chỉnh quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế - xã hội đến năm 2020 huyện Triệu Sơn với mục tiêu tổng quát là trở thành huyện có nền kinh tế phát triển với tỷ trọng công nghiệp - dịch vụ vượt trội, phát triển bền vững. Theo đó, nhịp độ tăng trưởng thời kỳ 2016 - 2020 là 16,2%/năm, thu nhập bình quân năm 2020 đạt 2.550 USD, tổng sản lượng lương thực năm 2020 đạt hơn 174 ngàn tấn, thu ngân sách hàng năm trên địa bàn đạt và vượt chỉ tiêu tỉnh giao, có hệ thống cơ sở hạ tầng đáp ứng nhu cầu phát triển. Về xã hội, phấn đấu mỗi năm giảm trên 3 - 5% hộ nghèo, hàng năm tạo thêm 2.000 chỗ làm việc mới trở lên, đến năm 2020 có trên 70% số xã đạt tiêu chí "Xã nông thôn mới". Về môi trường, thực hiện phủ xanh 100% diện tích đất trống, đồi trọc đạt tỷ lệ che phủ hơn 15%; giảm sử dụng thuốc bảo vệ thực vật, phân vô cơ trong sản xuất nông nghiệp để giảm thiểu ô nhiễm môi trường đất, nguồn nước mặn.
Sau khi thảo luận, góp ý, chỉnh sửa một số nội dung, đa số các thành viên Hội đồng thẩm định đều thống nhất thông qua phương án điều chỉnh tổng thể phát triển kinh tế - xã hội huyện Triệu Sơn đến năm 2020.
Đồng chí Nguyễn Đình Xứng - Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu kết luận hội nghị.
Phát biểu kết luận hội nghị, đồng chí Nguyễn Đình Xứng - Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu huyện cần rà soát lại các chỉ tiêu để xác định những chỉ tiêu nào đã đạt và chưa đạt, từ đó nêu rõ những kết quả nổi bật và hạn chế, yếu kém, đưa ra các giải pháp thực hiện. Đồng thời cần cập nhật lại số liệu đánh giá theo các quy định, hướng dẫn hiện hành để tính toán chỉ tiêu phát triển đúng và sát. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng gợi mở một số tiềm năng lợi thế hiện có để phát triển của huyện; trong đó cần tập trung cải thiện môi trường đầu tư kinh doanh, chú ý đột phá về chuyển dịch cơ cấu kinh tế; đột phá về ứng dụng khoa học công nghệ và cấu trúc lại sản xuất trong nông nghiệp.
Trên cơ sở đóng góp của các thành viên Hội đồng thẩm định điều chỉnh quy hoạch, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu huyện Triệu Sơn cần tập trung hoàn chỉnh, khẩn trương trình UBND tỉnh phê duyệt trước ngày 15/12/2014./.
Tin khác
Tin nóng
![](file/thumb/260/200/636015152.jpg )
![](file/thumb/260/30/636129605.jpg )
Xem nhiều
Xây dựng nông thôn mới
Xây dựng nông thôn mới
-
Chị Lê Thị Hương – con em xa quê thôn Thái Lộc, xã Thái Hòa hỗ trợ gần 500 triệu đồng làm đường giao thông nông thôn
22/07/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND Huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Xuân Thọ và Thọ Cường về tiến độ xây dựng NTM nâng cao.
20/07/2024 -
Kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao tại xã Khuyến Nông
17/07/2024 -
Xã Thọ Vực kỷ niệm 70 năm ngày thành lập xã (1954-2024); đón nhận Huân chương lao động hạng nhất; công bố Quyết định xã đạt chuẩn NTM kiểu mẫu.
30/06/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Thọ Phú về tiến độ xây dựng xã đạt tiêu chí NTM nâng cao.
29/06/2024