![](file/thumb/194/94/635076740.jpg )
Ý kiến thăm dò
Bạn quan tâm đến chuyên mục nào trên trang?
Công tác tuyên truyền nâng cao nhận thức cho người dân về chuyển đổi số trên địa bàn huyện.
Ngày 06/10/2022 15:33:29
Chuyển đổi số (CĐS) là nhiệm vụ có ý nghĩa chiến lược đặc biệt quan trọng trong phát triển kinh tế - xã hội. Tỉnh ủy đã ban hành Nghị Quyết số 06-NQ/TU ngày 10/11/2021 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Thanh Hóa về chuyển đổi số Tỉnh Thanh Hóa đến năm 2025, định hướng đến năm 2030; Ban Thường vụ Huyện ủy Triệu Sơn đã ban hành Kế hoạch hành động số 76-KH/HU thực hiện Nghị Quyết số 06 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Thanh Hóa về chuyển đổi số Tỉnh Thanh Hóa.
Để triển khai tốt chương trình CĐS, huyện đã tập trung thực hiện nhiều giải pháp tuyên truyền nhằm nâng cao nhận thức của toàn thể cán bộ, đảng viên, người dân, doanh nghiệp về CĐS. Nội dung tuyên truyền tập trung phổ biến chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, các văn bản chỉ đạo, điều hành của Trung ương, địa phương về CĐS; sự cần thiết của CĐS cũng như các cơ chế, chính sách, phát triển nguồn nhân lực, phát triển hạ tầng số, phát triển nền tảng số và đảm bảo an toàn, an ninh mạng đáp ứng yêu cầu CĐS; các giải pháp phát triển Chính quyền số, kinh tế số, xã hội số; một số lĩnh vực cần ưu tiên CĐS của tỉnh, huyện; việc chuyển đổi, phát triển và ứng dụng các hạ tầng thiết yếu cho hệ thống, mạng lưới và dịch vụ ứng dụng công nghệ thông tin (CNTT) của các cơ quan hành chính Nhà nước trên địa bàn tỉnh và huyện… Tổ chức hội nghị học tập, quán triệt, sao gửi tài liệu, đăng phát tin, bài trên trang thông tin nội bộ, hệ thống loa truyền thanh tuyên truyền về CĐS, công nghệ số; hướng dẫn, triển khai các bước ứng dụng công nghệ số trong một số lĩnh vực liên quan trực tiếp đến người dân, doanh nghiệp...
![Logo_1010 (1).jpg](/file/thumb/500/636701081.jpg)
Từ đầu năm đến nay UBND huyện đã phối hợp với các cơ quan, tổ chức các Hội nghị tập huấn nhằm tuyên truyền, nâng cao nhận thức về chuyển đổi số; trong 9 tháng đầu năm 2022 đã tổ chức được 10 Hội nghị, hội thảo từ huyện xuống đến cơ sở; tổng số tin bài liên quan đến chuyển đổi số được đăng tải trên Cổng thông tin điện tử của huyện đạt: 24 tin; số chuyên mục Chuyển đổi số đã sản xuất phát sóng trên đài PT-TH huyện là 36 chuyên mục, phát sóng 72 lần, phát sóng 02 lần/ngày; tuyên truyền, triển khai khóa bồi dưỡng phổ cập kỹ năng số cộng đồng đến thành viên của Tổ công nghệ số cộng đồng và người dân (qua kênh Zalo chuyển đổi số quốc gia) để cập nhật thông tin mới nhất về chuyển đổi số.
Tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền về CĐS, thời gian tới, căn cứ các văn bản hướng dẫn của các cấp, UBND huyện tiếp tục đẩy mạnh hơn nữa công tác thông tin tuyên truyền bằng các hình thức phù hợp về CĐS để người dân, cộng đồng doanh nhiệp hiểu hết ý nghĩa của chuyển đổi số; đồng thời mỗi cán bộ, đảng viên chủ động, tích cực học hỏi, nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, trình độ CNTT, sẵn sàng tham gia tuyên truyền để lan tỏa lợi ích, ý nghĩa của ứng dụng công nghệ số, góp phần thực hiện thành công chương trình CĐS trên địa bàn.
Thùy Dung
Tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền về CĐS, thời gian tới, căn cứ các văn bản hướng dẫn của các cấp, UBND huyện tiếp tục đẩy mạnh hơn nữa công tác thông tin tuyên truyền bằng các hình thức phù hợp về CĐS để người dân, cộng đồng doanh nhiệp hiểu hết ý nghĩa của chuyển đổi số; đồng thời mỗi cán bộ, đảng viên chủ động, tích cực học hỏi, nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, trình độ CNTT, sẵn sàng tham gia tuyên truyền để lan tỏa lợi ích, ý nghĩa của ứng dụng công nghệ số, góp phần thực hiện thành công chương trình CĐS trên địa bàn.
Thùy Dung
Tin cùng chuyên mục
-
Hội nghị tập huấn về nghiệp vụ, hướng dẫn sử dụng Hệ thống thông tin giải quyết thủ tục hành chính
20/07/2024 22:34:48 -
Hướng dẫn đăng ký đăng nhập VNPT SmartCA sử dụng cho cổng dịch vụ công
27/06/2024 17:00:21 -
BÀI TUYÊN TRUYỀN VỀ CÀI ĐẶT CHỮ KÝ SỐ CÁ NHÂN
27/06/2024 16:41:02 -
Tuổi trẻ xung kích triển khai các công trình thanh niên số hóa thông tin
11/06/2024 14:29:06
Công tác tuyên truyền nâng cao nhận thức cho người dân về chuyển đổi số trên địa bàn huyện.
Đăng lúc: 06/10/2022 15:33:29 (GMT+7)
Chuyển đổi số (CĐS) là nhiệm vụ có ý nghĩa chiến lược đặc biệt quan trọng trong phát triển kinh tế - xã hội. Tỉnh ủy đã ban hành Nghị Quyết số 06-NQ/TU ngày 10/11/2021 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Thanh Hóa về chuyển đổi số Tỉnh Thanh Hóa đến năm 2025, định hướng đến năm 2030; Ban Thường vụ Huyện ủy Triệu Sơn đã ban hành Kế hoạch hành động số 76-KH/HU thực hiện Nghị Quyết số 06 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Thanh Hóa về chuyển đổi số Tỉnh Thanh Hóa.
Để triển khai tốt chương trình CĐS, huyện đã tập trung thực hiện nhiều giải pháp tuyên truyền nhằm nâng cao nhận thức của toàn thể cán bộ, đảng viên, người dân, doanh nghiệp về CĐS. Nội dung tuyên truyền tập trung phổ biến chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, các văn bản chỉ đạo, điều hành của Trung ương, địa phương về CĐS; sự cần thiết của CĐS cũng như các cơ chế, chính sách, phát triển nguồn nhân lực, phát triển hạ tầng số, phát triển nền tảng số và đảm bảo an toàn, an ninh mạng đáp ứng yêu cầu CĐS; các giải pháp phát triển Chính quyền số, kinh tế số, xã hội số; một số lĩnh vực cần ưu tiên CĐS của tỉnh, huyện; việc chuyển đổi, phát triển và ứng dụng các hạ tầng thiết yếu cho hệ thống, mạng lưới và dịch vụ ứng dụng công nghệ thông tin (CNTT) của các cơ quan hành chính Nhà nước trên địa bàn tỉnh và huyện… Tổ chức hội nghị học tập, quán triệt, sao gửi tài liệu, đăng phát tin, bài trên trang thông tin nội bộ, hệ thống loa truyền thanh tuyên truyền về CĐS, công nghệ số; hướng dẫn, triển khai các bước ứng dụng công nghệ số trong một số lĩnh vực liên quan trực tiếp đến người dân, doanh nghiệp...
![Logo_1010 (1).jpg](/file/thumb/500/636701081.jpg)
Từ đầu năm đến nay UBND huyện đã phối hợp với các cơ quan, tổ chức các Hội nghị tập huấn nhằm tuyên truyền, nâng cao nhận thức về chuyển đổi số; trong 9 tháng đầu năm 2022 đã tổ chức được 10 Hội nghị, hội thảo từ huyện xuống đến cơ sở; tổng số tin bài liên quan đến chuyển đổi số được đăng tải trên Cổng thông tin điện tử của huyện đạt: 24 tin; số chuyên mục Chuyển đổi số đã sản xuất phát sóng trên đài PT-TH huyện là 36 chuyên mục, phát sóng 72 lần, phát sóng 02 lần/ngày; tuyên truyền, triển khai khóa bồi dưỡng phổ cập kỹ năng số cộng đồng đến thành viên của Tổ công nghệ số cộng đồng và người dân (qua kênh Zalo chuyển đổi số quốc gia) để cập nhật thông tin mới nhất về chuyển đổi số.
Tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền về CĐS, thời gian tới, căn cứ các văn bản hướng dẫn của các cấp, UBND huyện tiếp tục đẩy mạnh hơn nữa công tác thông tin tuyên truyền bằng các hình thức phù hợp về CĐS để người dân, cộng đồng doanh nhiệp hiểu hết ý nghĩa của chuyển đổi số; đồng thời mỗi cán bộ, đảng viên chủ động, tích cực học hỏi, nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, trình độ CNTT, sẵn sàng tham gia tuyên truyền để lan tỏa lợi ích, ý nghĩa của ứng dụng công nghệ số, góp phần thực hiện thành công chương trình CĐS trên địa bàn.
Thùy Dung
Tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền về CĐS, thời gian tới, căn cứ các văn bản hướng dẫn của các cấp, UBND huyện tiếp tục đẩy mạnh hơn nữa công tác thông tin tuyên truyền bằng các hình thức phù hợp về CĐS để người dân, cộng đồng doanh nhiệp hiểu hết ý nghĩa của chuyển đổi số; đồng thời mỗi cán bộ, đảng viên chủ động, tích cực học hỏi, nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, trình độ CNTT, sẵn sàng tham gia tuyên truyền để lan tỏa lợi ích, ý nghĩa của ứng dụng công nghệ số, góp phần thực hiện thành công chương trình CĐS trên địa bàn.
Thùy Dung
Tin khác
Tin nóng
![](file/thumb/260/200/636015152.jpg )
![](file/thumb/260/30/636129605.jpg )
Xem nhiều
Xây dựng nông thôn mới
Xây dựng nông thôn mới
-
Chị Lê Thị Hương – con em xa quê thôn Thái Lộc, xã Thái Hòa hỗ trợ gần 500 triệu đồng làm đường giao thông nông thôn
22/07/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND Huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Xuân Thọ và Thọ Cường về tiến độ xây dựng NTM nâng cao.
20/07/2024 -
Kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao tại xã Khuyến Nông
17/07/2024 -
Xã Thọ Vực kỷ niệm 70 năm ngày thành lập xã (1954-2024); đón nhận Huân chương lao động hạng nhất; công bố Quyết định xã đạt chuẩn NTM kiểu mẫu.
30/06/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Thọ Phú về tiến độ xây dựng xã đạt tiêu chí NTM nâng cao.
29/06/2024