![](file/thumb/194/94/635076740.jpg )
Ý kiến thăm dò
Bạn quan tâm đến chuyên mục nào trên trang?
Đoàn kiểm tra của tỉnh thông qua dự thảo Báo cáo kiểm tra công tác lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW của BCH Trung ương Đảng (khóa XI) đối với Ban thường vụ Huyện ủy Triệu Sơn
Ngày 17/05/2023 17:32:00
Sáng 17/5/2023, Đoàn kiểm tra số 2057 tỉnh Thanh Hóa do đồng chí Phạm Thị Thanh Thủy, Ủy viên Ban Thường vụ (BTV), Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh, làm trưởng đoàn, cùng các thành viên trong đoàn kiểm tra đã làm việc với BTV Huyện ủy Triệu Sơn để công bố dự thảo Báo cáo kiểm tra công tác lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW của BCH Trung ương Đảng (khóa XI) về tăng cường và đổi mới sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác Dân vận trong tình hình mới. Tiếp và làm việc với đoàn về phía huyện có đồng chí Lê Văn Tuấn, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy; đồng chí Lê Kim Chất, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; đồng chí Nguyễn Thành Luân, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện; các đồng chí trong Ban Thường vụ Huyện ủy.
![z4352066564792_8cced1af249ea3cd5743b0a9f977d2c4.jpg](/file/thumb/500/636932505.jpg)
![z4352067743148_56ce4bda1c5409cd8ab1ba54f8017354.jpg](/file/thumb/500/636932507.jpg)
'
![z4352066777462_58d351615e04ae76dbe591c7786b37d6.jpg](/file/thumb/500/636932510.jpg)
![z4352067550133_9239053b3af89cb9aca0ef14ec593b17.jpg](/file/thumb/500/636932512.jpg)
![z4352067077832_3c7b2ab0734dcdf1f4eb8e02bb2cb296.jpg](/file/thumb/500/636932513.jpg)
Hình ảnh tại buổi làm việc.
Tại buổi làm việc đại diện đoàn kiểm tra của tỉnh đã thông qua dự thảo báo cáo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW ngày 3/6/2013 của BCH Trung ương Đảng (khóa XI) về tăng cường và đổi mới sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác Dân vận trong tình hình mới với Ban thường vụ Huyện ủy Triệu Sơn. Dự thảo Báo cáo chỉ rõ: Qua kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW của Trung ương và Chương trình hành động số 45-CT/TU của BTV Tỉnh ủy và Chương trình hành động của BTV Huyện ủy đạt nhiều kết quả. BTV Huyện ủy đã cụ thể hóa Nghị quyết thành các quy chế, kết luận, đề án, kế hoạch để triển khai thực hiện. Tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo các đảng bộ, chi bộ đổi mới và nâng cao chấ lượng công tác dân vận và việc thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở, góp phần thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ chính trị đã đề ra. Kết quả sau 10 năm thực hiện Nghị quyết, công tác dân vận của huyện đã có sự chuyển biến tích cực; công tác dân vận chính quyền được nâng lên; hoạt động của MTTQ, các đoàn thể có nhiều đổi mới, quyền làm chủ của Nhân dân được phát huy, khối đại đoàn kết toàn dân được tăng cường; nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, đảm bảo quốc phòng - an ninh; xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị đạt nhiều kết quả, đời sống vật chất, tinh thần của Nhân dân được cải thiện và nâng cao. Nhân dân đồng thuận, tin tưởng vào sự lãnh đạo của cấp ủy Đảng, chính quyền. Trong 10 năm Ban Thường vụ Huyện ủy đã ban hành 49 văn bản lãnh đạo, chỉ đạo công tác dân vận, đồng thời ban hành Nghị quyết số 12 của BCH Đảng bộ huyện về việc tăng cường lãnh đạo của cấp ủy đối với vận động nhân dân hiến đất mở rộng đường giao thông nông thôn; HĐND, UBND huyện ban hành 50 văn bản các loại để cụ thể hóa và triển khai thực hiện nhiệm vụ công tác dân vận; ngoài ra Ban Thường vụ Huyện ủy còn chú trọng việc tập hợp, vận động nhân dân, phát huy đầy đủ quyền làm chủ của nhân dân và được nhân dân đồng tình hưởng ứng tham gia nhất là trong xây dựng nông thôn mới. Đến nay huyện đã xây dựng được 647 mô hình, điển hình dân vận khéo, tiêu biểu như việc vận động nhân dân tự nguyện hiến đất mở rộng đường giao thông nông thôn, sau 1 năm thực hiện Nghị quyết 12 của BCH Đảng bộ huyện đã có 34/34 xã, thị trấn thực hiện với 8.135 hộ dân tham gia hiến đất, tổng chiều dài 241,3 km, diện tích nhân dân hiến đất trên 23ha. Ước thu nhập bình quân đầu người năm 2023 trên địa bàn huyện đạt 61 triệu đồng/người/năm, tỷ lệ hộ nghèo còn 1,1%, có 20 sản phẩm đạt tiêu chuẩn OCOP cấp tỉnh. Huyện đã hoàn thành mục tiêu xây dựng huyện nông thôn mới, phấn đấu năm 2024 đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, năm 2025 đạt tiêu chí đô thị loại 4, đến năm 2030 phấn đấu trở thành thị xã.
Thảo luận tại buổi làm việc các đại biểu đã bổ sung, làm rõ hơn trách nhiệm thực hiện công tác dân vận chính quyền trong cải cách thủ tục hành chính, giải quyết đơn, thư khiếu nại, tố cáo, thanh tra, kiểm tra, công tác phòng chống tham nhũng; trách nhiệm phối hợp trong thực hiện giám sát, phản biện xã hội; công tác dân vận trong lực lượng vũ trang trong thực hiện nhiệm vụ chính trị tại địa phương; ngoài ra các ý kiến thảo luận cũng tập trung làm rõ thêm một số hạn chế trong việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết 25 của BTV Huyện ủy Triệu Sơn, đó là việc đôn đốc, bổ sung các văn bản mới về công tác dân vận còn chậm; việc sửa đổi, bổ sung các quy chế, quy định; công tác phối hợp thực hiện công tác dân vận của các ban, ngành, đoàn thể có lúc, có thời điểm chưa chặt chẽ; công tác tuyên truyền, vận động chậm đổi mới, chất lượng sinh hoạt các chi hội đoàn thể còn hạn chế…
Phát biểu kết luận buổi làm việc đồng chí Phạm Thị Thanh Thủy, Ủy viên Ban Thường vụ (BTV), Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh ghi nhận và đánh giá cao công tác lãnh đạo, chỉ đạo, triển khai thực hiện nhiệm vụ công tác dân vận của BTV Huyện ủy Triệu Sơn trong thời gian qua, trong đó, việc phổ biến, quán triệt, triển khai thực hiện các chỉ thị, nghị quyết nghiêm túc, bài bản, sáng tạo; công tác kiểm tra, giám sát; quan tâm hoạt động của dân vận, các tổ chức đoàn thể; quá trình triển khai đã bám sát với quan điểm của Nghị quyết 25 là xây dựng Đảng vững mạnh về tư tưởng chính trị và tổ chức. Đồng chí đề BTV Huyện ủy Triệu Sơn tiếp thu các ý kiến đóng góp của các thành viên đoàn kiểm tra, sau hội nghị cần Ban hành chuyên đề về việc tăng cường công tác kiểm tra, giám sát việc triển khai thực hiện Nghị quyết số 25 tại cơ sở; đồng thời tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo, huy động cả hệ thống chính trị cùng vào cuộc thực hiện tốt công tác dân vận; đề nghị huyện làm báo cáo bổ sung thêm những kết quả trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25 để gửi lại đoàn kiểm tra, tổng hợp, bổ sung vào báo cáo trình Ban Thường vụ Tỉnh ủy ra thông báo kết luận. Đề nghị Huyện ủy Triệu Sơn khi có thông báo kết luận của Ban Thường vụ Tỉnh ủy trên cơ sở đó xây dựng kế hoạch để khắc phục những mặt còn hạn chế, đồng thời xây dựng kế hoạch để tiếp tục lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW của BCH Trung ương Đảng (khóa XI) về tăng cường và đổi mới sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác Dân vận trong tình hình mới trong thời gian tới trên địa bàn huyện.
Thay mặt lãnh đạo huyện đồng chí Bí thư Huyện ủy Lê Văn Tuấn đã tiếp thu các ý kiến đóng góp, cũng như ý kiến phát biểu chỉ đạo của Đoàn kiểm tra, đồng thời cảm ơn đoàn kiểm tra và mong muốn trong thời gian tới huyện Triệu Sơn tiếp tục nhận được nhiều hơn nữa sự quan tâm, giúp đỡ của các đồng chí lãnh đạo tỉnh, các sở, ban, ngành cấp tỉnh để giúp huyện Triệu Sơn hoàn thành mục tiêu xây dựng huyện đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao vào năm 2024, năm 2025 đạt tiêu chí đô thị loại 4, đến năm 2030 phấn đấu trở thành thị xã./.
Văn Hùng
Thảo luận tại buổi làm việc các đại biểu đã bổ sung, làm rõ hơn trách nhiệm thực hiện công tác dân vận chính quyền trong cải cách thủ tục hành chính, giải quyết đơn, thư khiếu nại, tố cáo, thanh tra, kiểm tra, công tác phòng chống tham nhũng; trách nhiệm phối hợp trong thực hiện giám sát, phản biện xã hội; công tác dân vận trong lực lượng vũ trang trong thực hiện nhiệm vụ chính trị tại địa phương; ngoài ra các ý kiến thảo luận cũng tập trung làm rõ thêm một số hạn chế trong việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết 25 của BTV Huyện ủy Triệu Sơn, đó là việc đôn đốc, bổ sung các văn bản mới về công tác dân vận còn chậm; việc sửa đổi, bổ sung các quy chế, quy định; công tác phối hợp thực hiện công tác dân vận của các ban, ngành, đoàn thể có lúc, có thời điểm chưa chặt chẽ; công tác tuyên truyền, vận động chậm đổi mới, chất lượng sinh hoạt các chi hội đoàn thể còn hạn chế…
Phát biểu kết luận buổi làm việc đồng chí Phạm Thị Thanh Thủy, Ủy viên Ban Thường vụ (BTV), Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh ghi nhận và đánh giá cao công tác lãnh đạo, chỉ đạo, triển khai thực hiện nhiệm vụ công tác dân vận của BTV Huyện ủy Triệu Sơn trong thời gian qua, trong đó, việc phổ biến, quán triệt, triển khai thực hiện các chỉ thị, nghị quyết nghiêm túc, bài bản, sáng tạo; công tác kiểm tra, giám sát; quan tâm hoạt động của dân vận, các tổ chức đoàn thể; quá trình triển khai đã bám sát với quan điểm của Nghị quyết 25 là xây dựng Đảng vững mạnh về tư tưởng chính trị và tổ chức. Đồng chí đề BTV Huyện ủy Triệu Sơn tiếp thu các ý kiến đóng góp của các thành viên đoàn kiểm tra, sau hội nghị cần Ban hành chuyên đề về việc tăng cường công tác kiểm tra, giám sát việc triển khai thực hiện Nghị quyết số 25 tại cơ sở; đồng thời tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo, huy động cả hệ thống chính trị cùng vào cuộc thực hiện tốt công tác dân vận; đề nghị huyện làm báo cáo bổ sung thêm những kết quả trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25 để gửi lại đoàn kiểm tra, tổng hợp, bổ sung vào báo cáo trình Ban Thường vụ Tỉnh ủy ra thông báo kết luận. Đề nghị Huyện ủy Triệu Sơn khi có thông báo kết luận của Ban Thường vụ Tỉnh ủy trên cơ sở đó xây dựng kế hoạch để khắc phục những mặt còn hạn chế, đồng thời xây dựng kế hoạch để tiếp tục lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW của BCH Trung ương Đảng (khóa XI) về tăng cường và đổi mới sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác Dân vận trong tình hình mới trong thời gian tới trên địa bàn huyện.
Thay mặt lãnh đạo huyện đồng chí Bí thư Huyện ủy Lê Văn Tuấn đã tiếp thu các ý kiến đóng góp, cũng như ý kiến phát biểu chỉ đạo của Đoàn kiểm tra, đồng thời cảm ơn đoàn kiểm tra và mong muốn trong thời gian tới huyện Triệu Sơn tiếp tục nhận được nhiều hơn nữa sự quan tâm, giúp đỡ của các đồng chí lãnh đạo tỉnh, các sở, ban, ngành cấp tỉnh để giúp huyện Triệu Sơn hoàn thành mục tiêu xây dựng huyện đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao vào năm 2024, năm 2025 đạt tiêu chí đô thị loại 4, đến năm 2030 phấn đấu trở thành thị xã./.
Văn Hùng
Tin cùng chuyên mục
-
Hội nghị Nghiên cứu, học tập, quán triệt, triển khai thực hiện các chỉ thị, kết luận, quy định, quyết định của Bộ Chính trị, Ban Bí thư Trung ương Đảng khóa XIII và của Ban Thường vụ Tỉnh ủy
17/07/2024 14:58:54 -
Hội nghị toàn quốc quán triệt quy định, chỉ thị của Bộ Chính trị về chuẩn mực đạo đức cách mạng của cán bộ, đảng viên và đại hội đảng bộ các cấp
09/07/2024 20:30:23 -
Ban Thường vụ Tỉnh ủy bồi dưỡng, cập nhật kiến thức mới cho cán bộ chủ chốt toàn tỉnh quý II năm 2024
02/07/2024 15:46:57 -
Hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ huyện mở rộng đánh giá tình hình 6 tháng đầu năm, nhiệm vụ trọng tâm 6 tháng cuối năm 2024
26/06/2024 15:30:00
Đoàn kiểm tra của tỉnh thông qua dự thảo Báo cáo kiểm tra công tác lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW của BCH Trung ương Đảng (khóa XI) đối với Ban thường vụ Huyện ủy Triệu Sơn
Đăng lúc: 17/05/2023 17:32:00 (GMT+7)
Sáng 17/5/2023, Đoàn kiểm tra số 2057 tỉnh Thanh Hóa do đồng chí Phạm Thị Thanh Thủy, Ủy viên Ban Thường vụ (BTV), Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh, làm trưởng đoàn, cùng các thành viên trong đoàn kiểm tra đã làm việc với BTV Huyện ủy Triệu Sơn để công bố dự thảo Báo cáo kiểm tra công tác lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW của BCH Trung ương Đảng (khóa XI) về tăng cường và đổi mới sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác Dân vận trong tình hình mới. Tiếp và làm việc với đoàn về phía huyện có đồng chí Lê Văn Tuấn, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy; đồng chí Lê Kim Chất, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; đồng chí Nguyễn Thành Luân, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện; các đồng chí trong Ban Thường vụ Huyện ủy.
![z4352066564792_8cced1af249ea3cd5743b0a9f977d2c4.jpg](/file/thumb/500/636932505.jpg)
![z4352067743148_56ce4bda1c5409cd8ab1ba54f8017354.jpg](/file/thumb/500/636932507.jpg)
'
![z4352066777462_58d351615e04ae76dbe591c7786b37d6.jpg](/file/thumb/500/636932510.jpg)
![z4352067550133_9239053b3af89cb9aca0ef14ec593b17.jpg](/file/thumb/500/636932512.jpg)
![z4352067077832_3c7b2ab0734dcdf1f4eb8e02bb2cb296.jpg](/file/thumb/500/636932513.jpg)
Hình ảnh tại buổi làm việc.
Tại buổi làm việc đại diện đoàn kiểm tra của tỉnh đã thông qua dự thảo báo cáo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW ngày 3/6/2013 của BCH Trung ương Đảng (khóa XI) về tăng cường và đổi mới sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác Dân vận trong tình hình mới với Ban thường vụ Huyện ủy Triệu Sơn. Dự thảo Báo cáo chỉ rõ: Qua kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW của Trung ương và Chương trình hành động số 45-CT/TU của BTV Tỉnh ủy và Chương trình hành động của BTV Huyện ủy đạt nhiều kết quả. BTV Huyện ủy đã cụ thể hóa Nghị quyết thành các quy chế, kết luận, đề án, kế hoạch để triển khai thực hiện. Tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo các đảng bộ, chi bộ đổi mới và nâng cao chấ lượng công tác dân vận và việc thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở, góp phần thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ chính trị đã đề ra. Kết quả sau 10 năm thực hiện Nghị quyết, công tác dân vận của huyện đã có sự chuyển biến tích cực; công tác dân vận chính quyền được nâng lên; hoạt động của MTTQ, các đoàn thể có nhiều đổi mới, quyền làm chủ của Nhân dân được phát huy, khối đại đoàn kết toàn dân được tăng cường; nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, đảm bảo quốc phòng - an ninh; xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị đạt nhiều kết quả, đời sống vật chất, tinh thần của Nhân dân được cải thiện và nâng cao. Nhân dân đồng thuận, tin tưởng vào sự lãnh đạo của cấp ủy Đảng, chính quyền. Trong 10 năm Ban Thường vụ Huyện ủy đã ban hành 49 văn bản lãnh đạo, chỉ đạo công tác dân vận, đồng thời ban hành Nghị quyết số 12 của BCH Đảng bộ huyện về việc tăng cường lãnh đạo của cấp ủy đối với vận động nhân dân hiến đất mở rộng đường giao thông nông thôn; HĐND, UBND huyện ban hành 50 văn bản các loại để cụ thể hóa và triển khai thực hiện nhiệm vụ công tác dân vận; ngoài ra Ban Thường vụ Huyện ủy còn chú trọng việc tập hợp, vận động nhân dân, phát huy đầy đủ quyền làm chủ của nhân dân và được nhân dân đồng tình hưởng ứng tham gia nhất là trong xây dựng nông thôn mới. Đến nay huyện đã xây dựng được 647 mô hình, điển hình dân vận khéo, tiêu biểu như việc vận động nhân dân tự nguyện hiến đất mở rộng đường giao thông nông thôn, sau 1 năm thực hiện Nghị quyết 12 của BCH Đảng bộ huyện đã có 34/34 xã, thị trấn thực hiện với 8.135 hộ dân tham gia hiến đất, tổng chiều dài 241,3 km, diện tích nhân dân hiến đất trên 23ha. Ước thu nhập bình quân đầu người năm 2023 trên địa bàn huyện đạt 61 triệu đồng/người/năm, tỷ lệ hộ nghèo còn 1,1%, có 20 sản phẩm đạt tiêu chuẩn OCOP cấp tỉnh. Huyện đã hoàn thành mục tiêu xây dựng huyện nông thôn mới, phấn đấu năm 2024 đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, năm 2025 đạt tiêu chí đô thị loại 4, đến năm 2030 phấn đấu trở thành thị xã.
Thảo luận tại buổi làm việc các đại biểu đã bổ sung, làm rõ hơn trách nhiệm thực hiện công tác dân vận chính quyền trong cải cách thủ tục hành chính, giải quyết đơn, thư khiếu nại, tố cáo, thanh tra, kiểm tra, công tác phòng chống tham nhũng; trách nhiệm phối hợp trong thực hiện giám sát, phản biện xã hội; công tác dân vận trong lực lượng vũ trang trong thực hiện nhiệm vụ chính trị tại địa phương; ngoài ra các ý kiến thảo luận cũng tập trung làm rõ thêm một số hạn chế trong việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết 25 của BTV Huyện ủy Triệu Sơn, đó là việc đôn đốc, bổ sung các văn bản mới về công tác dân vận còn chậm; việc sửa đổi, bổ sung các quy chế, quy định; công tác phối hợp thực hiện công tác dân vận của các ban, ngành, đoàn thể có lúc, có thời điểm chưa chặt chẽ; công tác tuyên truyền, vận động chậm đổi mới, chất lượng sinh hoạt các chi hội đoàn thể còn hạn chế…
Phát biểu kết luận buổi làm việc đồng chí Phạm Thị Thanh Thủy, Ủy viên Ban Thường vụ (BTV), Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh ghi nhận và đánh giá cao công tác lãnh đạo, chỉ đạo, triển khai thực hiện nhiệm vụ công tác dân vận của BTV Huyện ủy Triệu Sơn trong thời gian qua, trong đó, việc phổ biến, quán triệt, triển khai thực hiện các chỉ thị, nghị quyết nghiêm túc, bài bản, sáng tạo; công tác kiểm tra, giám sát; quan tâm hoạt động của dân vận, các tổ chức đoàn thể; quá trình triển khai đã bám sát với quan điểm của Nghị quyết 25 là xây dựng Đảng vững mạnh về tư tưởng chính trị và tổ chức. Đồng chí đề BTV Huyện ủy Triệu Sơn tiếp thu các ý kiến đóng góp của các thành viên đoàn kiểm tra, sau hội nghị cần Ban hành chuyên đề về việc tăng cường công tác kiểm tra, giám sát việc triển khai thực hiện Nghị quyết số 25 tại cơ sở; đồng thời tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo, huy động cả hệ thống chính trị cùng vào cuộc thực hiện tốt công tác dân vận; đề nghị huyện làm báo cáo bổ sung thêm những kết quả trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25 để gửi lại đoàn kiểm tra, tổng hợp, bổ sung vào báo cáo trình Ban Thường vụ Tỉnh ủy ra thông báo kết luận. Đề nghị Huyện ủy Triệu Sơn khi có thông báo kết luận của Ban Thường vụ Tỉnh ủy trên cơ sở đó xây dựng kế hoạch để khắc phục những mặt còn hạn chế, đồng thời xây dựng kế hoạch để tiếp tục lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW của BCH Trung ương Đảng (khóa XI) về tăng cường và đổi mới sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác Dân vận trong tình hình mới trong thời gian tới trên địa bàn huyện.
Thay mặt lãnh đạo huyện đồng chí Bí thư Huyện ủy Lê Văn Tuấn đã tiếp thu các ý kiến đóng góp, cũng như ý kiến phát biểu chỉ đạo của Đoàn kiểm tra, đồng thời cảm ơn đoàn kiểm tra và mong muốn trong thời gian tới huyện Triệu Sơn tiếp tục nhận được nhiều hơn nữa sự quan tâm, giúp đỡ của các đồng chí lãnh đạo tỉnh, các sở, ban, ngành cấp tỉnh để giúp huyện Triệu Sơn hoàn thành mục tiêu xây dựng huyện đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao vào năm 2024, năm 2025 đạt tiêu chí đô thị loại 4, đến năm 2030 phấn đấu trở thành thị xã./.
Văn Hùng
Thảo luận tại buổi làm việc các đại biểu đã bổ sung, làm rõ hơn trách nhiệm thực hiện công tác dân vận chính quyền trong cải cách thủ tục hành chính, giải quyết đơn, thư khiếu nại, tố cáo, thanh tra, kiểm tra, công tác phòng chống tham nhũng; trách nhiệm phối hợp trong thực hiện giám sát, phản biện xã hội; công tác dân vận trong lực lượng vũ trang trong thực hiện nhiệm vụ chính trị tại địa phương; ngoài ra các ý kiến thảo luận cũng tập trung làm rõ thêm một số hạn chế trong việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết 25 của BTV Huyện ủy Triệu Sơn, đó là việc đôn đốc, bổ sung các văn bản mới về công tác dân vận còn chậm; việc sửa đổi, bổ sung các quy chế, quy định; công tác phối hợp thực hiện công tác dân vận của các ban, ngành, đoàn thể có lúc, có thời điểm chưa chặt chẽ; công tác tuyên truyền, vận động chậm đổi mới, chất lượng sinh hoạt các chi hội đoàn thể còn hạn chế…
Phát biểu kết luận buổi làm việc đồng chí Phạm Thị Thanh Thủy, Ủy viên Ban Thường vụ (BTV), Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh ghi nhận và đánh giá cao công tác lãnh đạo, chỉ đạo, triển khai thực hiện nhiệm vụ công tác dân vận của BTV Huyện ủy Triệu Sơn trong thời gian qua, trong đó, việc phổ biến, quán triệt, triển khai thực hiện các chỉ thị, nghị quyết nghiêm túc, bài bản, sáng tạo; công tác kiểm tra, giám sát; quan tâm hoạt động của dân vận, các tổ chức đoàn thể; quá trình triển khai đã bám sát với quan điểm của Nghị quyết 25 là xây dựng Đảng vững mạnh về tư tưởng chính trị và tổ chức. Đồng chí đề BTV Huyện ủy Triệu Sơn tiếp thu các ý kiến đóng góp của các thành viên đoàn kiểm tra, sau hội nghị cần Ban hành chuyên đề về việc tăng cường công tác kiểm tra, giám sát việc triển khai thực hiện Nghị quyết số 25 tại cơ sở; đồng thời tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo, huy động cả hệ thống chính trị cùng vào cuộc thực hiện tốt công tác dân vận; đề nghị huyện làm báo cáo bổ sung thêm những kết quả trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25 để gửi lại đoàn kiểm tra, tổng hợp, bổ sung vào báo cáo trình Ban Thường vụ Tỉnh ủy ra thông báo kết luận. Đề nghị Huyện ủy Triệu Sơn khi có thông báo kết luận của Ban Thường vụ Tỉnh ủy trên cơ sở đó xây dựng kế hoạch để khắc phục những mặt còn hạn chế, đồng thời xây dựng kế hoạch để tiếp tục lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW của BCH Trung ương Đảng (khóa XI) về tăng cường và đổi mới sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác Dân vận trong tình hình mới trong thời gian tới trên địa bàn huyện.
Thay mặt lãnh đạo huyện đồng chí Bí thư Huyện ủy Lê Văn Tuấn đã tiếp thu các ý kiến đóng góp, cũng như ý kiến phát biểu chỉ đạo của Đoàn kiểm tra, đồng thời cảm ơn đoàn kiểm tra và mong muốn trong thời gian tới huyện Triệu Sơn tiếp tục nhận được nhiều hơn nữa sự quan tâm, giúp đỡ của các đồng chí lãnh đạo tỉnh, các sở, ban, ngành cấp tỉnh để giúp huyện Triệu Sơn hoàn thành mục tiêu xây dựng huyện đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao vào năm 2024, năm 2025 đạt tiêu chí đô thị loại 4, đến năm 2030 phấn đấu trở thành thị xã./.
Văn Hùng
Tin khác
Tin nóng
![](file/thumb/260/200/636015152.jpg )
![](file/thumb/260/30/636129605.jpg )
Xem nhiều
Xây dựng nông thôn mới
Xây dựng nông thôn mới
-
Chị Lê Thị Hương – con em xa quê thôn Thái Lộc, xã Thái Hòa hỗ trợ gần 500 triệu đồng làm đường giao thông nông thôn
22/07/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND Huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Xuân Thọ và Thọ Cường về tiến độ xây dựng NTM nâng cao.
20/07/2024 -
Kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao tại xã Khuyến Nông
17/07/2024 -
Xã Thọ Vực kỷ niệm 70 năm ngày thành lập xã (1954-2024); đón nhận Huân chương lao động hạng nhất; công bố Quyết định xã đạt chuẩn NTM kiểu mẫu.
30/06/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Thọ Phú về tiến độ xây dựng xã đạt tiêu chí NTM nâng cao.
29/06/2024