![](file/thumb/194/94/635076740.jpg )
Ý kiến thăm dò
Bạn quan tâm đến chuyên mục nào trên trang?
Hội phụ nữ xã Minh Sơn thực hiện mô hình hàng rào xanh
Ngày 15/04/2024 07:51:52
Năm 2024 Hội liên hiệp phụ nữ xã Minh Sơn được Huyện Hội giao chỉ tiêu đảm nhận trồng 4,3 km tuyến đường hoa xây dựng tuyến đường kiểu mẫu sáng - xanh - sạch - đẹp. Để phong trào có sức lan tỏa, trong thời gian qua Hội liên hiệp phụ nữ xã đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền sâu rộng đến với 865 hội viên ở 7 chi hội trong xã, cùng với sự quan tâm của cấp ủy Đảng, Chính quyền địa phương. Phong trào đã góp phần thay đổi diện mạo, cảnh quan khu dân cư, nâng cao chất lượng xây dựng nông thôn mới nâng cao, thôn nông thôn mới kiểu mẫu trên địa bàn xã.
Hội đã chọn tuyến đường của thôn 1, 2 và thôn 3 có chiều dài 2,3 km, mặt đường rộng từ 7,5 - 9 m được bao gạch 2 bên lề đường bê tông để trồng hoa xây dựng tuyến đường kiểu mẫu của xã và xây dựng thôn 1 và thôn 4 là thôn kiểu mẫu, ở 2 thôn xây dựng thôn kiểu mẫu các chị em đã trồng được 1,7 km. Đến ngày 14/3 cán bộ, hội viên phụ nữ và các hộ gia đình trong xã đã tập trung trồng được tổng chiều dài 3,5km hàng rào xanh bằng cây mắt ngọc với tổng kinh phí gần 30 triệu đồng. Tất cả kinh phí làm tuyến đường hoa và mua giống đều được huy động từ ngày công và đóng góp tiền của các chị em. Hội phấn đấu đến hết tháng 6 sẽ trồng song 100% chỉ tiêu kế hoạch Huyện Hội giao.
![z5347320768520_cd159f3fda3c3524d8e7389ff6b136ab.jpg](/file/thumb/500/637292497.jpg)
![z5347325023411_124621677daaed778624c2626e2cb66d.jpg](/file/thumb/500/637292498.jpg)
![z5347326935126_9f838d975dfde176ed2473f458f90e4c.jpg](/file/thumb/500/637292499.jpg)
![z5347328502008_a930f9383227d1802e028a1ae59fcc15.jpg](/file/thumb/500/637292500.jpg)
![z5347329927445_2785e65a9f9cbcf581e60a07e15f8d81.jpg](/file/thumb/500/637292501.jpg)
![z5347338704217_792996020df68336812548f156f0715a.jpg](/file/thumb/500/637292502.jpg)
![z5348161809351_2c1cb14984b4ee59be06b37e6e00bf76.jpg](/file/thumb/500/637292504.jpg)
Hội viên phụ nữ xã Minh Sơn thực hiện mô hình hàng rào xanh.
Từ mô hình điểm tại 5 thôn, trong năm 2024 Hội liên hiệp phụ nữ xã sẽ triển khai thực hiện đồng bộ ở tất cả các thôn trên địa bàn xã. Để đạt được mục tiêu đề ra, Hội liên hiệp phụ nữ xã chỉ đạo các chi hội lựa chọn tuyến đường xây dựng mô hình có chiều rộng đảm bảo theo tiêu chí Nghị quyết số 12-NQ/HU của Ban chấp hành Đảng bộ huyện, mặt đường phải được bê tông hóa đảm bảo chiều rộng ít nhất từ 6,5m trở lên; việc lựa chọn loại hoa, cây xanh phù hợp với từng tuyến đường, giống cây phải đảm bảo chất lượng, không sâu bệnh, cây trồng phải được bảo vệ, chăm sóc tốt và mỗi thôn lựa chọn ít nhất 1 tuyến đường có chiều dài từ 2,5km trở lên để thực hiện. Trên cơ sở đó Hội liên hiệp phụ nữ xã phát động các chi hội trong xã áp dụng tại các thôn, xóm, nhằm từng bước thay thế hàng rào cứng bằng hàng rào xanh, tạo cảnh quan môi trường sáng, xanh, sạch, đẹp, góp phần thực hiện hoàn thành các tiêu chí về xây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu.
Với những hoạt động ý nghĩa, thiết thực trên, Hội LHPN xã Minh Sơn đã và đang góp phần tích cực cùng với cấp uỷ, chính quyền, Nhân dân thực hiện tốt nhiệm vụ xây dựng xã Minh Sơn ngày càng phát triển.
Phương Thúy
Với những hoạt động ý nghĩa, thiết thực trên, Hội LHPN xã Minh Sơn đã và đang góp phần tích cực cùng với cấp uỷ, chính quyền, Nhân dân thực hiện tốt nhiệm vụ xây dựng xã Minh Sơn ngày càng phát triển.
Phương Thúy
Tin cùng chuyên mục
-
Khởi công xây dựng nhà ở cho hộ nghèo.
22/07/2024 15:00:00 -
Huyện Triệu Sơn quan tâm chăm lo cho gia đình chính sách, người có công với Cách mạng
22/07/2024 10:00:00 -
Huyện đoàn tổ chức Hội nghị Họp kỹ thuật- Bốc thăm bảng thi đấu giải bóng đá Nam Thiếu niên năm 2024.
19/07/2024 22:25:41 -
Chủ tịch UBND huyện thăm, tặng quà gia đình có công với cách mạng nhân kỷ niệm 77 năm ngày thương binh liệt sĩ
19/07/2024 07:00:00
Hội phụ nữ xã Minh Sơn thực hiện mô hình hàng rào xanh
Đăng lúc: 15/04/2024 07:51:52 (GMT+7)
Năm 2024 Hội liên hiệp phụ nữ xã Minh Sơn được Huyện Hội giao chỉ tiêu đảm nhận trồng 4,3 km tuyến đường hoa xây dựng tuyến đường kiểu mẫu sáng - xanh - sạch - đẹp. Để phong trào có sức lan tỏa, trong thời gian qua Hội liên hiệp phụ nữ xã đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền sâu rộng đến với 865 hội viên ở 7 chi hội trong xã, cùng với sự quan tâm của cấp ủy Đảng, Chính quyền địa phương. Phong trào đã góp phần thay đổi diện mạo, cảnh quan khu dân cư, nâng cao chất lượng xây dựng nông thôn mới nâng cao, thôn nông thôn mới kiểu mẫu trên địa bàn xã.
Hội đã chọn tuyến đường của thôn 1, 2 và thôn 3 có chiều dài 2,3 km, mặt đường rộng từ 7,5 - 9 m được bao gạch 2 bên lề đường bê tông để trồng hoa xây dựng tuyến đường kiểu mẫu của xã và xây dựng thôn 1 và thôn 4 là thôn kiểu mẫu, ở 2 thôn xây dựng thôn kiểu mẫu các chị em đã trồng được 1,7 km. Đến ngày 14/3 cán bộ, hội viên phụ nữ và các hộ gia đình trong xã đã tập trung trồng được tổng chiều dài 3,5km hàng rào xanh bằng cây mắt ngọc với tổng kinh phí gần 30 triệu đồng. Tất cả kinh phí làm tuyến đường hoa và mua giống đều được huy động từ ngày công và đóng góp tiền của các chị em. Hội phấn đấu đến hết tháng 6 sẽ trồng song 100% chỉ tiêu kế hoạch Huyện Hội giao.
![z5347320768520_cd159f3fda3c3524d8e7389ff6b136ab.jpg](/file/thumb/500/637292497.jpg)
![z5347325023411_124621677daaed778624c2626e2cb66d.jpg](/file/thumb/500/637292498.jpg)
![z5347326935126_9f838d975dfde176ed2473f458f90e4c.jpg](/file/thumb/500/637292499.jpg)
![z5347328502008_a930f9383227d1802e028a1ae59fcc15.jpg](/file/thumb/500/637292500.jpg)
![z5347329927445_2785e65a9f9cbcf581e60a07e15f8d81.jpg](/file/thumb/500/637292501.jpg)
![z5347338704217_792996020df68336812548f156f0715a.jpg](/file/thumb/500/637292502.jpg)
![z5348161809351_2c1cb14984b4ee59be06b37e6e00bf76.jpg](/file/thumb/500/637292504.jpg)
Hội viên phụ nữ xã Minh Sơn thực hiện mô hình hàng rào xanh.
Từ mô hình điểm tại 5 thôn, trong năm 2024 Hội liên hiệp phụ nữ xã sẽ triển khai thực hiện đồng bộ ở tất cả các thôn trên địa bàn xã. Để đạt được mục tiêu đề ra, Hội liên hiệp phụ nữ xã chỉ đạo các chi hội lựa chọn tuyến đường xây dựng mô hình có chiều rộng đảm bảo theo tiêu chí Nghị quyết số 12-NQ/HU của Ban chấp hành Đảng bộ huyện, mặt đường phải được bê tông hóa đảm bảo chiều rộng ít nhất từ 6,5m trở lên; việc lựa chọn loại hoa, cây xanh phù hợp với từng tuyến đường, giống cây phải đảm bảo chất lượng, không sâu bệnh, cây trồng phải được bảo vệ, chăm sóc tốt và mỗi thôn lựa chọn ít nhất 1 tuyến đường có chiều dài từ 2,5km trở lên để thực hiện. Trên cơ sở đó Hội liên hiệp phụ nữ xã phát động các chi hội trong xã áp dụng tại các thôn, xóm, nhằm từng bước thay thế hàng rào cứng bằng hàng rào xanh, tạo cảnh quan môi trường sáng, xanh, sạch, đẹp, góp phần thực hiện hoàn thành các tiêu chí về xây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu.
Với những hoạt động ý nghĩa, thiết thực trên, Hội LHPN xã Minh Sơn đã và đang góp phần tích cực cùng với cấp uỷ, chính quyền, Nhân dân thực hiện tốt nhiệm vụ xây dựng xã Minh Sơn ngày càng phát triển.
Phương Thúy
Với những hoạt động ý nghĩa, thiết thực trên, Hội LHPN xã Minh Sơn đã và đang góp phần tích cực cùng với cấp uỷ, chính quyền, Nhân dân thực hiện tốt nhiệm vụ xây dựng xã Minh Sơn ngày càng phát triển.
Phương Thúy
Tin khác
Tin nóng
![](file/thumb/260/200/636015152.jpg )
![](file/thumb/260/30/636129605.jpg )
Xem nhiều
Xây dựng nông thôn mới
Xây dựng nông thôn mới
-
Chị Lê Thị Hương – con em xa quê thôn Thái Lộc, xã Thái Hòa hỗ trợ gần 500 triệu đồng làm đường giao thông nông thôn
22/07/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND Huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Xuân Thọ và Thọ Cường về tiến độ xây dựng NTM nâng cao.
20/07/2024 -
Kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao tại xã Khuyến Nông
17/07/2024 -
Xã Thọ Vực kỷ niệm 70 năm ngày thành lập xã (1954-2024); đón nhận Huân chương lao động hạng nhất; công bố Quyết định xã đạt chuẩn NTM kiểu mẫu.
30/06/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Thọ Phú về tiến độ xây dựng xã đạt tiêu chí NTM nâng cao.
29/06/2024