Ý kiến thăm dò
Bạn quan tâm đến chuyên mục nào trên trang?
Hội nghị thẩm định xã đạt bộ tiêu chí Quốc gia về y tế giai đoạn đến năm 2030
Ngày 22/04/2024 15:54:24
Ngày 22/4/2024 Ban chỉ đạo Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế huyện đã tổ chức Hội nghị thẩm định xã đạt bộ tiêu chí Quốc gia về y tế giai đoạn đến năm 2030, xét công nhận xã đạt Bộ tiêu chí quốc gia y tế xã giai đoạn đến năm 2030 đối với 2 xã Hợp Thành, Tiến Nông.
Các đại biểu dự hội nghị.
Đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên BTV Huyện ủy; Phó chủ tịch UBND huyện, Chủ tịch Hội đồng, Chủ trì hội nghị; dự hội nghị có các thành viên Hội đồng và Tổ Thư ký xét công nhận xã đạt Bộ tiêu chí quốc gia y tế xã giai đoạn đến năm 2030; Chủ tịch UBND xã; Trưởng Trạm, nhân viên Trạm Y tế xã Hợp Thành, Tiến Nông.
Đối với xã Hợp Thành trong những năm qua công tác y tế, chăm sóc sức khỏe ban đầu cho nhân dân luôn được quan tâm; tỷ lệ người dân tham gia BHYT hằng năm đạt trên 96%, quý 1/2024 đạt tỷ lệ 91,6%; xã được công nhận đạt chuẩn Quốc gia về y tế năm 2018. Trong năm 2024, trên cơ sở Quyết định của Bộ Y tế về việc ban hành Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế giai đoạn 2030 và nhiệm vụ đối với công tác y tế dân số tại địa phương, Đảng ủy, HĐND xã đưa vào Nghị quyết để lãnh đạo, UBND xã phối hợp với MTTQ và các đoàn thể xã, chỉ đạo các đơn vị, cá nhân triển khai thực hiện. Kết quả tổ thẩm định Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế xã huyện Triệu Sơn tiến hành kiểm tra và chấm điểm theo Quyết định của Bộ y tế xã đạt 85,5/100 điểm.
Đối với xã Tiến Nông, tỷ lệ người dân tham gia BHYT đạt tỷ lệ 89%, xã được công nhận đạt chuẩn Quốc gia về y tế năm 2020. Thực hiện chương trình xây dựng xã đạt chuẩn Quốc gia về y tế, UBND xã đã ra quyết định ban chỉ đạo chăm sóc sức khỏe nhân dân, đưa nhiệm vụ xây dựng xã đạt chuẩn Quốc gia về y tế vào chương trình công tác năm để chỉ đạo thực hiện; Kết quả tổ thẩm định Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế xã huyện Triệu Sơn tiến hành kiểm tra và chấm điểm theo Quyết định của Bộ y tế xã đạt 87/100 điểm.
Đối với xã Hợp Thành trong những năm qua công tác y tế, chăm sóc sức khỏe ban đầu cho nhân dân luôn được quan tâm; tỷ lệ người dân tham gia BHYT hằng năm đạt trên 96%, quý 1/2024 đạt tỷ lệ 91,6%; xã được công nhận đạt chuẩn Quốc gia về y tế năm 2018. Trong năm 2024, trên cơ sở Quyết định của Bộ Y tế về việc ban hành Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế giai đoạn 2030 và nhiệm vụ đối với công tác y tế dân số tại địa phương, Đảng ủy, HĐND xã đưa vào Nghị quyết để lãnh đạo, UBND xã phối hợp với MTTQ và các đoàn thể xã, chỉ đạo các đơn vị, cá nhân triển khai thực hiện. Kết quả tổ thẩm định Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế xã huyện Triệu Sơn tiến hành kiểm tra và chấm điểm theo Quyết định của Bộ y tế xã đạt 85,5/100 điểm.
Đối với xã Tiến Nông, tỷ lệ người dân tham gia BHYT đạt tỷ lệ 89%, xã được công nhận đạt chuẩn Quốc gia về y tế năm 2020. Thực hiện chương trình xây dựng xã đạt chuẩn Quốc gia về y tế, UBND xã đã ra quyết định ban chỉ đạo chăm sóc sức khỏe nhân dân, đưa nhiệm vụ xây dựng xã đạt chuẩn Quốc gia về y tế vào chương trình công tác năm để chỉ đạo thực hiện; Kết quả tổ thẩm định Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế xã huyện Triệu Sơn tiến hành kiểm tra và chấm điểm theo Quyết định của Bộ y tế xã đạt 87/100 điểm.
Thành viên Hội đồng thẩm định huyện xem xét hồ sơ của các địa phương.
Trên cơ sơ sở các nội dung báo cáo và qua thực tế xem xét hồ sơ minh chứng của 2 xã, các thành viên Hội đồng thẩm định của huyện đã chấm điểm cụ thể cho từng xã đối với 10 tiêu chí gồm: Tiêu chí chỉ đạo điều hành công tác CSSK nhân dân; nhân lực y tế; cơ sở hạ tầng; trang thiết bị, thuốc và phương tiện khác; Y tế dự phòng, VSMT và các chương trình mục tiêu Quốc gia về y tế; khám chữa bệnh, phục hồi chức năng và y học cổ truyền; chăm sóc sức khỏe bà mẹ, trẻ em; dân số -KHHGĐ; truyền thông – giáo dục sức khỏe; ứng dụng công nghệ thông tin. Các thành viên Hội đồng thẩm định thống nhất chấm 2 xã Hợp Thành và Tiến Nông đạt điểm để đề nghị với hội đồng thẩm định của tỉnh công nhận 2 xã đạt Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế xã giai đoạn 2030.
Phát biểu kết luận hội nghị đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên BTV Huyện ủy, PCT UBND huyện nhấn mạnh: Với yêu cầu nhiệm vụ về công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân hiện nay, các địa phương cần quan tâm đầu tư hơn nữa cả về công tác chỉ đạo và cơ sở vật chất cho các Trạm y tế xã; đối với nội dung về hồ sơ, trên cơ sở góp ý của thành viên Hội đồng thẩm định các xã cần hoàn thiện đảm bảo đúng quy định, các số liệu giữa các báo cáo phải trùng khớp; sắp xếp các nội dung nhất là công tác tuyên truyền cần khoa học hợp lý.
Thùy Dung
Phát biểu kết luận hội nghị đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên BTV Huyện ủy, PCT UBND huyện nhấn mạnh: Với yêu cầu nhiệm vụ về công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân hiện nay, các địa phương cần quan tâm đầu tư hơn nữa cả về công tác chỉ đạo và cơ sở vật chất cho các Trạm y tế xã; đối với nội dung về hồ sơ, trên cơ sở góp ý của thành viên Hội đồng thẩm định các xã cần hoàn thiện đảm bảo đúng quy định, các số liệu giữa các báo cáo phải trùng khớp; sắp xếp các nội dung nhất là công tác tuyên truyền cần khoa học hợp lý.
Thùy Dung
Tin cùng chuyên mục
-
Khởi công xây dựng nhà ở cho hộ nghèo.
22/07/2024 15:00:00 -
Huyện Triệu Sơn quan tâm chăm lo cho gia đình chính sách, người có công với Cách mạng
22/07/2024 10:00:00 -
Huyện đoàn tổ chức Hội nghị Họp kỹ thuật- Bốc thăm bảng thi đấu giải bóng đá Nam Thiếu niên năm 2024.
19/07/2024 22:25:41 -
Chủ tịch UBND huyện thăm, tặng quà gia đình có công với cách mạng nhân kỷ niệm 77 năm ngày thương binh liệt sĩ
19/07/2024 07:00:00
Hội nghị thẩm định xã đạt bộ tiêu chí Quốc gia về y tế giai đoạn đến năm 2030
Đăng lúc: 22/04/2024 15:54:24 (GMT+7)
Ngày 22/4/2024 Ban chỉ đạo Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế huyện đã tổ chức Hội nghị thẩm định xã đạt bộ tiêu chí Quốc gia về y tế giai đoạn đến năm 2030, xét công nhận xã đạt Bộ tiêu chí quốc gia y tế xã giai đoạn đến năm 2030 đối với 2 xã Hợp Thành, Tiến Nông.
Các đại biểu dự hội nghị.
Đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên BTV Huyện ủy; Phó chủ tịch UBND huyện, Chủ tịch Hội đồng, Chủ trì hội nghị; dự hội nghị có các thành viên Hội đồng và Tổ Thư ký xét công nhận xã đạt Bộ tiêu chí quốc gia y tế xã giai đoạn đến năm 2030; Chủ tịch UBND xã; Trưởng Trạm, nhân viên Trạm Y tế xã Hợp Thành, Tiến Nông.
Đối với xã Hợp Thành trong những năm qua công tác y tế, chăm sóc sức khỏe ban đầu cho nhân dân luôn được quan tâm; tỷ lệ người dân tham gia BHYT hằng năm đạt trên 96%, quý 1/2024 đạt tỷ lệ 91,6%; xã được công nhận đạt chuẩn Quốc gia về y tế năm 2018. Trong năm 2024, trên cơ sở Quyết định của Bộ Y tế về việc ban hành Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế giai đoạn 2030 và nhiệm vụ đối với công tác y tế dân số tại địa phương, Đảng ủy, HĐND xã đưa vào Nghị quyết để lãnh đạo, UBND xã phối hợp với MTTQ và các đoàn thể xã, chỉ đạo các đơn vị, cá nhân triển khai thực hiện. Kết quả tổ thẩm định Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế xã huyện Triệu Sơn tiến hành kiểm tra và chấm điểm theo Quyết định của Bộ y tế xã đạt 85,5/100 điểm.
Đối với xã Tiến Nông, tỷ lệ người dân tham gia BHYT đạt tỷ lệ 89%, xã được công nhận đạt chuẩn Quốc gia về y tế năm 2020. Thực hiện chương trình xây dựng xã đạt chuẩn Quốc gia về y tế, UBND xã đã ra quyết định ban chỉ đạo chăm sóc sức khỏe nhân dân, đưa nhiệm vụ xây dựng xã đạt chuẩn Quốc gia về y tế vào chương trình công tác năm để chỉ đạo thực hiện; Kết quả tổ thẩm định Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế xã huyện Triệu Sơn tiến hành kiểm tra và chấm điểm theo Quyết định của Bộ y tế xã đạt 87/100 điểm.
Đối với xã Hợp Thành trong những năm qua công tác y tế, chăm sóc sức khỏe ban đầu cho nhân dân luôn được quan tâm; tỷ lệ người dân tham gia BHYT hằng năm đạt trên 96%, quý 1/2024 đạt tỷ lệ 91,6%; xã được công nhận đạt chuẩn Quốc gia về y tế năm 2018. Trong năm 2024, trên cơ sở Quyết định của Bộ Y tế về việc ban hành Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế giai đoạn 2030 và nhiệm vụ đối với công tác y tế dân số tại địa phương, Đảng ủy, HĐND xã đưa vào Nghị quyết để lãnh đạo, UBND xã phối hợp với MTTQ và các đoàn thể xã, chỉ đạo các đơn vị, cá nhân triển khai thực hiện. Kết quả tổ thẩm định Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế xã huyện Triệu Sơn tiến hành kiểm tra và chấm điểm theo Quyết định của Bộ y tế xã đạt 85,5/100 điểm.
Đối với xã Tiến Nông, tỷ lệ người dân tham gia BHYT đạt tỷ lệ 89%, xã được công nhận đạt chuẩn Quốc gia về y tế năm 2020. Thực hiện chương trình xây dựng xã đạt chuẩn Quốc gia về y tế, UBND xã đã ra quyết định ban chỉ đạo chăm sóc sức khỏe nhân dân, đưa nhiệm vụ xây dựng xã đạt chuẩn Quốc gia về y tế vào chương trình công tác năm để chỉ đạo thực hiện; Kết quả tổ thẩm định Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế xã huyện Triệu Sơn tiến hành kiểm tra và chấm điểm theo Quyết định của Bộ y tế xã đạt 87/100 điểm.
Thành viên Hội đồng thẩm định huyện xem xét hồ sơ của các địa phương.
Trên cơ sơ sở các nội dung báo cáo và qua thực tế xem xét hồ sơ minh chứng của 2 xã, các thành viên Hội đồng thẩm định của huyện đã chấm điểm cụ thể cho từng xã đối với 10 tiêu chí gồm: Tiêu chí chỉ đạo điều hành công tác CSSK nhân dân; nhân lực y tế; cơ sở hạ tầng; trang thiết bị, thuốc và phương tiện khác; Y tế dự phòng, VSMT và các chương trình mục tiêu Quốc gia về y tế; khám chữa bệnh, phục hồi chức năng và y học cổ truyền; chăm sóc sức khỏe bà mẹ, trẻ em; dân số -KHHGĐ; truyền thông – giáo dục sức khỏe; ứng dụng công nghệ thông tin. Các thành viên Hội đồng thẩm định thống nhất chấm 2 xã Hợp Thành và Tiến Nông đạt điểm để đề nghị với hội đồng thẩm định của tỉnh công nhận 2 xã đạt Bộ tiêu chí Quốc gia về y tế xã giai đoạn 2030.
Phát biểu kết luận hội nghị đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên BTV Huyện ủy, PCT UBND huyện nhấn mạnh: Với yêu cầu nhiệm vụ về công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân hiện nay, các địa phương cần quan tâm đầu tư hơn nữa cả về công tác chỉ đạo và cơ sở vật chất cho các Trạm y tế xã; đối với nội dung về hồ sơ, trên cơ sở góp ý của thành viên Hội đồng thẩm định các xã cần hoàn thiện đảm bảo đúng quy định, các số liệu giữa các báo cáo phải trùng khớp; sắp xếp các nội dung nhất là công tác tuyên truyền cần khoa học hợp lý.
Thùy Dung
Phát biểu kết luận hội nghị đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên BTV Huyện ủy, PCT UBND huyện nhấn mạnh: Với yêu cầu nhiệm vụ về công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân hiện nay, các địa phương cần quan tâm đầu tư hơn nữa cả về công tác chỉ đạo và cơ sở vật chất cho các Trạm y tế xã; đối với nội dung về hồ sơ, trên cơ sở góp ý của thành viên Hội đồng thẩm định các xã cần hoàn thiện đảm bảo đúng quy định, các số liệu giữa các báo cáo phải trùng khớp; sắp xếp các nội dung nhất là công tác tuyên truyền cần khoa học hợp lý.
Thùy Dung
Tin khác
Tin nóng
Xem nhiều
Xây dựng nông thôn mới
Xây dựng nông thôn mới
-
Chị Lê Thị Hương – con em xa quê thôn Thái Lộc, xã Thái Hòa hỗ trợ gần 500 triệu đồng làm đường giao thông nông thôn
22/07/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND Huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Xuân Thọ và Thọ Cường về tiến độ xây dựng NTM nâng cao.
20/07/2024 -
Kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao tại xã Khuyến Nông
17/07/2024 -
Xã Thọ Vực kỷ niệm 70 năm ngày thành lập xã (1954-2024); đón nhận Huân chương lao động hạng nhất; công bố Quyết định xã đạt chuẩn NTM kiểu mẫu.
30/06/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Thọ Phú về tiến độ xây dựng xã đạt tiêu chí NTM nâng cao.
29/06/2024