![](file/thumb/194/94/635076740.jpg )
Ý kiến thăm dò
Hội nghị thẩm định xã đạt bộ tiêu chí Quốc gia về y tế giai đoạn đến năm 2030
Sáng ngày 28/5/2024, Hội đồng xét công nhận xã đạt Bộ tiêu chí Quốc gia về Y tế giai đoạn đến năm 2030 của huyện, tổ chức thẩm định xã đạt Bộ tiêu chí Quốc gia về Y tế giai đoạn đến năm 2030 đối với các xã: Thọ Cường, Xuân Thọ, Thọ Tiến, Hợp Lý. Đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên BTV Huyện ủy; Phó chủ tịch UBND huyện, Chủ tịch Hội đồng, Chủ trì hội nghị; Cùng dự có các thành viên trong hội đồng xét công nhận xã đạt Bộ tiêu chí Quốc gia về Y tế xã giai đoạn đến năm 2030, lãnh đạo UBND và Trưởng Trạm, nhân viên Trạm Y tế các xã.
![t1.jpg](/file/thumb/500/637348555.jpg)
Toàn cảnh hội nghị
Tại hội nghị, các xã đã báo cáo kết quả thực hiện Bộ tiêu chí quốc gia về y tế xã giai đoạn đến năm 2030, theo nội dung theo Quyết định số 1300/QĐ-BYT, ngày 09/3/2023 của Bộ Y tế; Gồm các nội dung về số liệu, chỉ tiêu về chuyên môn; công tác chỉ đạo, điều hành công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân, tỷ lệ người dân có thẻ BHYT, nhân lực y tế, cơ sở vật chất, trang thiết bị, công tác truyền thông, công nghệ thông tin, khám chữa bệnh từ xa, cài đặt sổ sức khỏe điện tử, công tác quản lý các chương trình, danh mục kỹ thuật, danh mục thuốc và phương tiện khác vv
Trên cơ sơ sở các nội dung báo cáo và qua thực tế xem xét hồ sơ minh chứng của 4 xã, các thành viên Hội đồng thẩm định của huyện đã chấm điểm cụ thể cho từng xã. Kết quả 4 xã: Thọ Cường, Xuân Thọ, Thọ Tiến, Hợp Lý các xã đều đạt yêu cầu về xã đạt bộ tiêu chí quốc gia về y tế giai đoạn đến năm 2030, với số điểm từ 86 đến 88/100 điểm.
Các đại biểu tham dự hội nghị
Phát biểu kết luận hội nghị đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên BTV Huyện ủy, PCT UBND huyện nhấn mạnh: Với yêu cầu nhiệm vụ về công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân hiện nay, các địa phương cần quan tâm đầu tư hơn nữa cả về công tác chỉ đạo và cơ sở vật chất cho các Trạm y tế xã; đối với nội dung về hồ sơ, trên cơ sở góp ý của thành viên Hội đồng thẩm định các xã cần hoàn thiện đảm bảo đúng quy định, các số liệu giữa các báo cáo phải trùng khớp; sắp xếp các nội dung nhất là công tác tuyên truyền cần khoa học hợp lý. Đồng thời đề nghị các ban ngành đoàn thể trong huyện căn cứ theo chức năng nhiệm vụ cụ thể của từng ngành, chỉ đạo theo ngành dọc và phối hợp với ngành Y tế triển khai thực hiện tốt các vấn đề liên quan đến việc xây dựng xã đạt Bộ tiêu chí Quốc gia về Y tế giai đoạn đến năm 2030 gắn với việc xây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu trên địa bàn huyện. Phương Thúy
.
Tin cùng chuyên mục
-
Khởi công xây dựng nhà ở cho hộ nghèo.
22/07/2024 15:00:00 -
Huyện Triệu Sơn quan tâm chăm lo cho gia đình chính sách, người có công với Cách mạng
22/07/2024 10:00:00 -
Huyện đoàn tổ chức Hội nghị Họp kỹ thuật- Bốc thăm bảng thi đấu giải bóng đá Nam Thiếu niên năm 2024.
19/07/2024 22:25:41 -
Chủ tịch UBND huyện thăm, tặng quà gia đình có công với cách mạng nhân kỷ niệm 77 năm ngày thương binh liệt sĩ
19/07/2024 07:00:00
Hội nghị thẩm định xã đạt bộ tiêu chí Quốc gia về y tế giai đoạn đến năm 2030
Sáng ngày 28/5/2024, Hội đồng xét công nhận xã đạt Bộ tiêu chí Quốc gia về Y tế giai đoạn đến năm 2030 của huyện, tổ chức thẩm định xã đạt Bộ tiêu chí Quốc gia về Y tế giai đoạn đến năm 2030 đối với các xã: Thọ Cường, Xuân Thọ, Thọ Tiến, Hợp Lý. Đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên BTV Huyện ủy; Phó chủ tịch UBND huyện, Chủ tịch Hội đồng, Chủ trì hội nghị; Cùng dự có các thành viên trong hội đồng xét công nhận xã đạt Bộ tiêu chí Quốc gia về Y tế xã giai đoạn đến năm 2030, lãnh đạo UBND và Trưởng Trạm, nhân viên Trạm Y tế các xã.
![t1.jpg](/file/thumb/500/637348555.jpg)
Toàn cảnh hội nghị
Tại hội nghị, các xã đã báo cáo kết quả thực hiện Bộ tiêu chí quốc gia về y tế xã giai đoạn đến năm 2030, theo nội dung theo Quyết định số 1300/QĐ-BYT, ngày 09/3/2023 của Bộ Y tế; Gồm các nội dung về số liệu, chỉ tiêu về chuyên môn; công tác chỉ đạo, điều hành công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân, tỷ lệ người dân có thẻ BHYT, nhân lực y tế, cơ sở vật chất, trang thiết bị, công tác truyền thông, công nghệ thông tin, khám chữa bệnh từ xa, cài đặt sổ sức khỏe điện tử, công tác quản lý các chương trình, danh mục kỹ thuật, danh mục thuốc và phương tiện khác vv
Trên cơ sơ sở các nội dung báo cáo và qua thực tế xem xét hồ sơ minh chứng của 4 xã, các thành viên Hội đồng thẩm định của huyện đã chấm điểm cụ thể cho từng xã. Kết quả 4 xã: Thọ Cường, Xuân Thọ, Thọ Tiến, Hợp Lý các xã đều đạt yêu cầu về xã đạt bộ tiêu chí quốc gia về y tế giai đoạn đến năm 2030, với số điểm từ 86 đến 88/100 điểm.
Các đại biểu tham dự hội nghị
Phát biểu kết luận hội nghị đồng chí Lê Quang Trung, Ủy viên BTV Huyện ủy, PCT UBND huyện nhấn mạnh: Với yêu cầu nhiệm vụ về công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân hiện nay, các địa phương cần quan tâm đầu tư hơn nữa cả về công tác chỉ đạo và cơ sở vật chất cho các Trạm y tế xã; đối với nội dung về hồ sơ, trên cơ sở góp ý của thành viên Hội đồng thẩm định các xã cần hoàn thiện đảm bảo đúng quy định, các số liệu giữa các báo cáo phải trùng khớp; sắp xếp các nội dung nhất là công tác tuyên truyền cần khoa học hợp lý. Đồng thời đề nghị các ban ngành đoàn thể trong huyện căn cứ theo chức năng nhiệm vụ cụ thể của từng ngành, chỉ đạo theo ngành dọc và phối hợp với ngành Y tế triển khai thực hiện tốt các vấn đề liên quan đến việc xây dựng xã đạt Bộ tiêu chí Quốc gia về Y tế giai đoạn đến năm 2030 gắn với việc xây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu trên địa bàn huyện. Phương Thúy
.
Tin khác
Tin nóng
![](file/thumb/260/200/636015152.jpg )
![](file/thumb/260/30/636129605.jpg )
Xem nhiều
Xây dựng nông thôn mới
Xây dựng nông thôn mới
-
Chị Lê Thị Hương – con em xa quê thôn Thái Lộc, xã Thái Hòa hỗ trợ gần 500 triệu đồng làm đường giao thông nông thôn
22/07/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND Huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Xuân Thọ và Thọ Cường về tiến độ xây dựng NTM nâng cao.
20/07/2024 -
Kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao tại xã Khuyến Nông
17/07/2024 -
Xã Thọ Vực kỷ niệm 70 năm ngày thành lập xã (1954-2024); đón nhận Huân chương lao động hạng nhất; công bố Quyết định xã đạt chuẩn NTM kiểu mẫu.
30/06/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Thọ Phú về tiến độ xây dựng xã đạt tiêu chí NTM nâng cao.
29/06/2024