![](file/thumb/194/94/635076740.jpg )
Ý kiến thăm dò
Bạn quan tâm đến chuyên mục nào trên trang?
Thôn 8 xã Vân Sơn đón nhận thôn đạt chuẩn nông thôn mới kiểu mẫu
Ngày 26/05/2024 18:00:00
Sáng ngày 26/5/2024, xã Vân Sơn long trọng tổ chức lễ công bố Quyết định của Chủ tịch UBND huyện công nhận thôn 8 xã Vân Sơn đạt chuẩn nông thôn mới kiểu mẫu năm 2023. Về dự và chung vui có đồng chí Lê Phú Quốc, Huyện ủy viên, Phó Chủ tịch UBND, Phó Trưởng Ban điều phối xây dựng Nông thôn mới huyện, các đồng chí đại diện các phòng, ban, ngành cấp huyện; các đồng chí lãnh đạo Đảng ủy, Chính quyền, MTTQ, các doanh nghiệp, con em địa phương công tác tại huyện và con em xa quê thành đạt, cùng đông đảo cán bộ, nhân dân thôn 8.
![z5477867995527_4b5642c986a97a6772509538fce403ba.jpg](/file/thumb/500/637346017.jpg)
![z5477868162443_51dba62db4e019d52bdb4bac1282a9e1.jpg](/file/thumb/500/637346019.jpg)
![z5477868324185_f9c5c504f6500b11d7a4ae7e055dd283.jpg](/file/thumb/500/637346020.jpg)
![z5477868519389_80f44e8f143d5abd2b3291883723777f.jpg](/file/thumb/500/637346021.jpg)
Chương trình văn nghệ chào mừng.
![z5477869011800_a9f015461149d27b04ad505224f0ea4f.jpg](/file/thumb/500/637346048.jpg)
![z5477869433453_9e5f240d95fe84e9b7530e965f515b47.jpg](/file/thumb/500/637346052.jpg)
![z5477869777968_1b7419c37f3a3247c0835e6acb6d9c36.jpg](/file/thumb/500/637346053.jpg)
![z5477869638652_92c62cec9fb51ec5300d5c8864514d27.jpg](/file/thumb/500/637346057.jpg)
Các đại biểu dự lễ công bố.
Thôn 8 xã Vân Sơn có 206 hộ gia đình với 769 nhân khẩu, trong các năm qua với sự quan tâm, chỉ đạo sát sao của cấp ủy Đảng, Chính quyền địa phương, sự phối hợp giữa MTTQ, các tổ chức đoàn thể, đăc biệt là sự nỗ lực của toàn thể cán bộ và Nhân dân trong thôn, cùng với những cơ chế chính sách của cấp trên đã tạo điều kiện thuận lợi cho thôn 8 xây dựng thành công thôn NTM kiểu mẫu. Đến nay đời sống kinh tế, văn hóa và tinh thần của người dân trong thôn được nâng lên rõ rệt, thu nhập bình quân đầu người năm 2023 đạt 66,83 triệu đồng/người/năm; cao hơn bình quân chung của xã 1,2 lần, tỷ lệ người dân tham gia bảo hiểm y tế đạt 96,41%. Trong thôn không còn hộ nghèo, tỷ lệ hộ gia đình được công nhận danh hiệu gia đình văn hóa 3 năm liên tục đạt 84,9%, 79,6% gia đình đạt danh hiệu gia đình kiểu mẫu. Sau 2 năm xây dựng NTM kiểu mẫu, cùng với sự hỗ trợ từ ngân sách các cấp, nguồn xã hội hóa, ủng hộ của con em xa quê và đóng góp của nhân dân, thôn đã đầu tư nâng cấp và xây dựng mới các tuyến đường: giao thông nông thôn, đường trục chính nội đồng, làm rãnh thoát nước có nắp đậy khu dân cư; lắp đặt hệ thống điện chiếu sáng đường thôn, cải tạo khu văn hóa thôn, khu vui chơi thể thao của thôn với tổng nguồn lực huy động được trên 5 tỷ đồng, trong đó nhân dân đóng góp gần 2 tỷ đồng. Ngoài ra nhân dân trong thôn đã đầu tư trên 15 tỷ đồng để xây mới và chỉnh trang nhà ở, khuân viên nông hộ, xây dựng tường rào, trồng cây xanh, cây hoa, cải tạo các công trình phụ trợ thuận tiện cho sinh hoạt và hợp vệ sinh, hệ thống chính trị và QP-AN được đảm bảo, nhân dân có ý thức chấp hành pháp luật vv....
![z5477869168506_fc4e4eb32ed983380242bf16c4dd17d2.jpg](/file/thumb/500/637346059.jpg)
![z5477971615837_6e6abdad366d52cbf3f47c9e4b33a523.jpg](/file/thumb/500/637346065.jpg)
Các đồng chí lãnh đạo huyện, xã trao thưởng cho thôn.
Tại buổi lễ, đồng chí Lê Phú Quốc, Huyện ủy viên, Phó Chủ tịch UBND, Phó Trưởng Ban điều phối xây dựng Nông thôn mới huyện đã trao giấy chứng nhận danh hiệu thôn đạt chuẩn NTM kiểu mẫu, tặng hoa và phần thưởng 100 triệu đồng của huyện và phần thưởng 100 triệu đồng của tỉnh cho thôn; lãnh đạo xã Vân Sơn tặng thưởng 40 triệu đồng và hoa chúc mừng cán bộ và Nhân dân trong thôn. Thôn cũng vinh dự được nhận nhiều quà tặng ý nghĩa từ các doanh nghiệp, cá nhân, con em địa phương công tác tại huyện và con em xa quê thành đạt ủng hộ xây dựng quê hương.
Phương Thúy
Phương Thúy
Tin cùng chuyên mục
-
Chị Lê Thị Hương – con em xa quê thôn Thái Lộc, xã Thái Hòa hỗ trợ gần 500 triệu đồng làm đường giao thông nông thôn
22/07/2024 15:05:00 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND Huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Xuân Thọ và Thọ Cường về tiến độ xây dựng NTM nâng cao.
20/07/2024 22:34:57 -
Kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao tại xã Khuyến Nông
17/07/2024 14:58:54 -
Xã Thọ Vực kỷ niệm 70 năm ngày thành lập xã (1954-2024); đón nhận Huân chương lao động hạng nhất; công bố Quyết định xã đạt chuẩn NTM kiểu mẫu.
30/06/2024 20:21:32
Thôn 8 xã Vân Sơn đón nhận thôn đạt chuẩn nông thôn mới kiểu mẫu
Đăng lúc: 26/05/2024 18:00:00 (GMT+7)
Sáng ngày 26/5/2024, xã Vân Sơn long trọng tổ chức lễ công bố Quyết định của Chủ tịch UBND huyện công nhận thôn 8 xã Vân Sơn đạt chuẩn nông thôn mới kiểu mẫu năm 2023. Về dự và chung vui có đồng chí Lê Phú Quốc, Huyện ủy viên, Phó Chủ tịch UBND, Phó Trưởng Ban điều phối xây dựng Nông thôn mới huyện, các đồng chí đại diện các phòng, ban, ngành cấp huyện; các đồng chí lãnh đạo Đảng ủy, Chính quyền, MTTQ, các doanh nghiệp, con em địa phương công tác tại huyện và con em xa quê thành đạt, cùng đông đảo cán bộ, nhân dân thôn 8.
![z5477867995527_4b5642c986a97a6772509538fce403ba.jpg](/file/thumb/500/637346017.jpg)
![z5477868162443_51dba62db4e019d52bdb4bac1282a9e1.jpg](/file/thumb/500/637346019.jpg)
![z5477868324185_f9c5c504f6500b11d7a4ae7e055dd283.jpg](/file/thumb/500/637346020.jpg)
![z5477868519389_80f44e8f143d5abd2b3291883723777f.jpg](/file/thumb/500/637346021.jpg)
Chương trình văn nghệ chào mừng.
![z5477869011800_a9f015461149d27b04ad505224f0ea4f.jpg](/file/thumb/500/637346048.jpg)
![z5477869433453_9e5f240d95fe84e9b7530e965f515b47.jpg](/file/thumb/500/637346052.jpg)
![z5477869777968_1b7419c37f3a3247c0835e6acb6d9c36.jpg](/file/thumb/500/637346053.jpg)
![z5477869638652_92c62cec9fb51ec5300d5c8864514d27.jpg](/file/thumb/500/637346057.jpg)
Các đại biểu dự lễ công bố.
Thôn 8 xã Vân Sơn có 206 hộ gia đình với 769 nhân khẩu, trong các năm qua với sự quan tâm, chỉ đạo sát sao của cấp ủy Đảng, Chính quyền địa phương, sự phối hợp giữa MTTQ, các tổ chức đoàn thể, đăc biệt là sự nỗ lực của toàn thể cán bộ và Nhân dân trong thôn, cùng với những cơ chế chính sách của cấp trên đã tạo điều kiện thuận lợi cho thôn 8 xây dựng thành công thôn NTM kiểu mẫu. Đến nay đời sống kinh tế, văn hóa và tinh thần của người dân trong thôn được nâng lên rõ rệt, thu nhập bình quân đầu người năm 2023 đạt 66,83 triệu đồng/người/năm; cao hơn bình quân chung của xã 1,2 lần, tỷ lệ người dân tham gia bảo hiểm y tế đạt 96,41%. Trong thôn không còn hộ nghèo, tỷ lệ hộ gia đình được công nhận danh hiệu gia đình văn hóa 3 năm liên tục đạt 84,9%, 79,6% gia đình đạt danh hiệu gia đình kiểu mẫu. Sau 2 năm xây dựng NTM kiểu mẫu, cùng với sự hỗ trợ từ ngân sách các cấp, nguồn xã hội hóa, ủng hộ của con em xa quê và đóng góp của nhân dân, thôn đã đầu tư nâng cấp và xây dựng mới các tuyến đường: giao thông nông thôn, đường trục chính nội đồng, làm rãnh thoát nước có nắp đậy khu dân cư; lắp đặt hệ thống điện chiếu sáng đường thôn, cải tạo khu văn hóa thôn, khu vui chơi thể thao của thôn với tổng nguồn lực huy động được trên 5 tỷ đồng, trong đó nhân dân đóng góp gần 2 tỷ đồng. Ngoài ra nhân dân trong thôn đã đầu tư trên 15 tỷ đồng để xây mới và chỉnh trang nhà ở, khuân viên nông hộ, xây dựng tường rào, trồng cây xanh, cây hoa, cải tạo các công trình phụ trợ thuận tiện cho sinh hoạt và hợp vệ sinh, hệ thống chính trị và QP-AN được đảm bảo, nhân dân có ý thức chấp hành pháp luật vv....
![z5477869168506_fc4e4eb32ed983380242bf16c4dd17d2.jpg](/file/thumb/500/637346059.jpg)
![z5477971615837_6e6abdad366d52cbf3f47c9e4b33a523.jpg](/file/thumb/500/637346065.jpg)
Các đồng chí lãnh đạo huyện, xã trao thưởng cho thôn.
Tại buổi lễ, đồng chí Lê Phú Quốc, Huyện ủy viên, Phó Chủ tịch UBND, Phó Trưởng Ban điều phối xây dựng Nông thôn mới huyện đã trao giấy chứng nhận danh hiệu thôn đạt chuẩn NTM kiểu mẫu, tặng hoa và phần thưởng 100 triệu đồng của huyện và phần thưởng 100 triệu đồng của tỉnh cho thôn; lãnh đạo xã Vân Sơn tặng thưởng 40 triệu đồng và hoa chúc mừng cán bộ và Nhân dân trong thôn. Thôn cũng vinh dự được nhận nhiều quà tặng ý nghĩa từ các doanh nghiệp, cá nhân, con em địa phương công tác tại huyện và con em xa quê thành đạt ủng hộ xây dựng quê hương.
Phương Thúy
Phương Thúy
Tin khác
Tin nóng
![](file/thumb/260/200/636015152.jpg )
![](file/thumb/260/30/636129605.jpg )
Xem nhiều
Xây dựng nông thôn mới
Xây dựng nông thôn mới
-
Chị Lê Thị Hương – con em xa quê thôn Thái Lộc, xã Thái Hòa hỗ trợ gần 500 triệu đồng làm đường giao thông nông thôn
22/07/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND Huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Xuân Thọ và Thọ Cường về tiến độ xây dựng NTM nâng cao.
20/07/2024 -
Kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao tại xã Khuyến Nông
17/07/2024 -
Xã Thọ Vực kỷ niệm 70 năm ngày thành lập xã (1954-2024); đón nhận Huân chương lao động hạng nhất; công bố Quyết định xã đạt chuẩn NTM kiểu mẫu.
30/06/2024 -
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Lê Phú Quốc làm việc tại xã Thọ Phú về tiến độ xây dựng xã đạt tiêu chí NTM nâng cao.
29/06/2024